Ngần Ngọc Nghĩa là ai? Chân dung ‘ông vua tốc độ’ Việt Nam

Ngần Ngọc Nghĩa là ai? Cùng Thethao.vn tìm hiểu về người được mệnh danh là 'ông vua tốc độ' Việt Nam vừa phá kỷ lục quốc gia cự ly 200m ở SEA Games 31.

Ngần Ngọc Nghĩa là ai?

Ngần Ngọc Nghĩa sinh ngày 20/7/1999 tại xã Hua Păng, huyện Mộc Châu, tỉnh Sơn La. Anh là người dân tộc Thái. Năm 2014, Ngần Ngọc Nghĩa, khi đó 15 tuổi, được các HLV của đội Công an nhân dân (CAND) mời xuống Hà Nội tập luyện sau giải điền kinh học sinh tỉnh Sơn La.

Đáng chú ý, Ngọc Nghĩa vẫn được lựa chọn vào đội điền kinh của CAND dù anh sở hữu đôi bàn chân bẹt. Bàn chân bẹt trong thể thao, đặc biệt trong điền kinh được xem là một yếu điểm lớn với các VĐV bởi việc chịu lực, cân bằng, đi đứng nhẹ nhàng, giúp giảm phản lực từ mặt đất dội lên khi chân di chuyển hoặc chơi thể thao sẽ dễ bị té, gặp chấn thương.

Ngần Ngọc Nghĩa là ai? Chân dung ‘ông vua tốc độ’ Việt Nam - Ảnh 1
Ngần Ngọc Nghĩa vừa phá kỷ lục quốc gia cự ly 200m ở SEA Games 31.

Tuy nhiên, Ngọc Nghĩa không để hạn chế này ảnh hưởng đến tiềm năng to lớn của anh ở bộ môn điền kinh. HLV Nguyễn Văn Hoàng, người trực tiếp huấn luyện cho Ngần Ngọc Nghĩa đã đưa ra nhiều bài tập khắc phục như cuốn chân, tập đi trên đường thẳng… để hướng bàn chân của Nghĩa đúng với tiêu chuẩn Điền kinh.

Năm 2016, Ngọc Nghĩa đã có HCV đầu tiên ở nội dung tiếp sức 4x100m nam. Liên tiếp trong các năm từ 2017-2021, Ngần Ngọc Nghĩa khẳng định vị thế số 1 ở nội dung 100m nam tại Giải điền kinh vô địch quốc gia.

Ngần Ngọc Nghĩa là ai? Chân dung ‘ông vua tốc độ’ Việt Nam - Ảnh 2
VĐV dân tộc Thái được mệnh danh là "ông vua tốc độ" Việt Nam.

Đến với SEA Games 31, Ngọc Nghĩa trở thành niềm hy vọng chạy nước rút mới của điền kinh Việt Nam sau thời Lê Trọng Hinh. Ngoài nội dung 100m sở tường, anh còn đăng ký tham gia nội dung 200m.

Trong lần đầu góp mặt ở một kỳ SEA Games, Ngọc Nghĩa đã thi đấu xuất sắc ở vòng loại 200m. Anh về nhất lượt chạy của mình với thành tích 20 giây 81 (20.81s). Với thành tích này, Ngọc Nghĩa cũng phá luôn kỷ lục quốc gia của đàn anh Lê Trọng Hinh. Trọng Hinh từng hoàn thành 200m với thành tích 20.89s.

TIN LIÊN QUAN

Quách Công Lịch bất ngờ bỏ nội dung 400m tại giải Điền kinh Tiền SEA Games 31

Điền kinh 26/04/2022

Tại giải Điền kinh Tiền SEA Games để kiểm tra lần cuối trước khi bước vào những ngày tranh tài tại Đại hội thể thao khu vực, sao điền kinh Quách Công Lịch bất ngờ bỏ nội dung 400m.

ĐT Điền kinh Việt Nam được thưởng 1 tỷ đồng nếu nhất toàn đoàn tại SEA Games 31

ĐT Điền kinh Việt Nam được treo thưởng với số tiền lên đến 1 tỷ đồng nếu có lần thứ ba liên tiếp giành ngôi nhất toàn đoàn tại SEA Games 31.

Điền kinh Thái Lan muốn lật đổ Việt Nam ở SEA Games 31

Trước thềm SEA Games 31, đội tuyển điền kinh Thái Lan đặt mục tiêu lật đổ chủ nhà Việt Nam để giành vị trí nhất toàn đoàn.

Ngần Ngọc Nghĩa phá kỷ lục quốc gia 200m nam của Lê Trọng Hinh

Ngần Ngọc Nghĩa về nhất ở vòng loại nội dung chạy 200m nam của điền kinh SEA Games 31, đồng thời phá kỷ lục quốc gia của đàn anh Lê Trọng Hinh với thành tích 20 giây 81.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

VĐV người Trung Quốc vừa hút thuốc lá vừa chạy marathon trong 3 tiếng rưỡi

Một người đàn ông 50 tuổi đã gây chú ý khi hoàn thành cuộc thi marathon ở Kiến Đức, Trung Quốc trong khi vẫn hút thuốc trong suốt nội dung chạy cự ly 42 km.

'Nữ hoàng' Lê Tú Chinh tiếp tục bỏ lỡ Đại hội thể thao toàn quốc 2022

Sau khi lỡ hẹn với SEA Games 31 vì chấn thương, "nữ hoàng tốc độ" Lê Tú Chinh sẽ không thể tham dự tiếp Đại hội thể thao toàn quốc năm nay vì lý do tương tự.

Eliud Kipchoge phá kỷ lục thế giới của chính mình tại Berlin Marathon 2022

Huyền thoại marathon Eliud Kipchoge đã phá sâu kỷ lục thế giới nội dung 42km tiêu chuẩn do chính anh lập ra tại giải Berlin Marathon 2022. Kipchoge về nhất với thành tích 2 giờ 1 phút 09 giây, nhanh hơn kỷ lục cũ 30 giây.

Nguyễn Thị Oanh vô địch trong lần đầu tham dự 1 giải marathon chính thức

Tại giải Techcombank Hanoi Marathon 2022 mới đây, cô gái vàng của điền kinh Việt Nam - Nguyễn Thị Oanh đã xuất sắc về nhất ngay trong lần đầu thử sức ở nội dung này.

VĐV Aleksandr Sorokin chạy gần 320km trong 1 ngày, tự phá kỷ lục thế giới của bản thân

Tại giải chạy 24 giờ vô địch châu Âu vừa qua, VĐV chạy cự ly siêu việt Aleksandr Sorokin đã thiết lập kỷ lục thế giới mới khi đạt thành tích 319,6km.

VĐV Olympic người Bahamas bị bắn chết khi can ngăn ẩu đả

Vận động viên môn chạy nước rút từng tham dự Olympic, Shavez Hart đã bị bắt chết trong khi ngăn cản một vụ ẩu đả. Vụ việc xảy ra hôm thứ Bảy vừa qua bên ngoài một hộp đêm tại Bahamas.

ĐT điền kinh Việt Nam tập huấn ở Thái Lan

Trong lúc chờ các giải đấu diễn ra, ĐT điền kinh Việt Nam sẽ tập huấn nửa tháng ở Thái Lan nhằm duy trì thể lực và phong độ.

VĐV Thanh Vũ vô địch giải 3 môn phối hợp khắc nghiệt nhất hành tinh

"Cô gái thép" Thanh Vũ đã trở thành nhà vô địch thế giới tại SwissUltra 2022 - giải 3 môn phối hợp cự ly siêu dài khắc nghiệt nhất hành tinh.

Letsile Tebogo, người được mệnh danh là ‘Usain Bolt mới’ là ai?

Chân chạy 19 tuổi Letsile Tebogo phá kỷ lục U20 thế giới và được so sánh với huyền thoại sống ở nội dung chạy nước rút Usain Bolt.

Việt Nam có HCV đầu tiên tại Đại hội thể thao sinh viên Đông Nam Á 2022

Đoàn thể thao Việt Nam đã có tấm HCV đầu tiên tại Đại hội thể thao sinh viên Đông Nam Á 2022 nhờ màn trình diễn ấn tượng của Bùi Thị Ngân.

World Cup
Vòng bảng
Cameroon
17:00
Serbia
Hàn Quốc
20:00
Ghana
Brazil
22:59
Thụy Sĩ
Bồ Đào Nha
02:00
Uruguay
Giao hữu quốc tế
Yokohama Marinos
17:30
AS Roma
Johor Darul Takzim
18:00
Borussia Dortmund
PAOK Saloniki
19:30
Ashdod MS
Giao Hữu ĐTQG
Turkey U17
20:00
Germany U17
Thụy Sĩ
Vòng 18
Lugano
22:00
Grasshopper
FC Zurich
22:00
St. Gallen
Servette
22:00
FC Sion
Young Boys
22:00
Winterthur
Basel
22:00
Luzern
Cúp Liên đoàn Bồ Đào Nha
Vòng bảng
GD Chaves
22:30
CD Mafra
FC Porto
22:30
Vizela
SC Covilha
22:30
Nacional da Madeira
Portimonense
22:30
Gil Vicente
Sporting Braga
22:30
Pacos de Ferreira
Casa Pia AC
22:30
Clube Desportivo Trofense
Sporting CP
22:30
Maritimo
Rio Ave
22:30
SC Farense
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 17
Ibiza Eivissa
03:00
Andorra CF
Hạng 3 Pháp
Vòng 13
Chateauroux
03:00
Le Mans
Hạng 2 Thổ Nhĩ Kỳ
Vòng 15
Altinordu
00:00
Manisa BB Spor
Hạng 2 Romania
Vòng 15
FK Csikszereda Miercurea Ciuc
01:00
ACS Viitorul Selimbar
Hạng 2 Hy Lạp
Vòng 4
Ierapetra
20:00
Proodeftiki FC
AE Kifisias
20:15
Kallithea
Ethiopia Premier League
Vòng
Mekelakeya
20:00
Ethio Electric FC
Ethiopian Insurance FC
22:30
Hawassa City FC
Tanzania Ligue 1
Vòng 14
Kagera Sugar
18:00
Mtibwa Sugar
KMC FC
20:00
Tanzania Prisons
England Ryman(Isthmian) League Premier Division
Vòng 14
Carshalton Athletic FC
02:45
Billericay Town
Rwanda
Vòng
Marines FC
20:00
AS Kigali
Buigarian Cup
Vòng 2
Lokomotiv Sofia
17:00
Vitosha Bistritsa
Israel B League
Vòng 12
Sport Club Dimona
18:00
Maccabi Shaarayim
Beitar Tel Aviv Ramla
18:00
Bnei Eilat
Hapoel Kfar Shalem
18:00
Shimshon Kafr Qasim
Hapoel Bikat Hayarden
18:00
Hapoel Holon Yaniv
Hapoel Marmorek lrony Rehovot
18:00
MS Ironi Kuseife
Ironi Modiin
18:00
Shimshon Tel Aviv
Maccabi Herzliya
18:00
Maccabi Yavne
SC Maccabi Ashdod
18:00
Hapoel Herzliya
Cyprus 1 Division
Vòng 12
Olympiakos Nicosia FC
00:00
Nea Salamis
Aris Limassol
00:00
AEP Paphos
England U21 League Cup
Vòng bảng
Hull City U21
20:00
Fulham U21
Bristol City U21
20:00
Crystal Palace U21
Sheffield Utd U21
22:00
Newcastle U21
Sunderland U21
02:00
Wolverhampton U21
Queens Park R U21
02:00
Derby County U21
Burnley U21
02:00
Stoke City U21
Sunderland U21
02:00
Wolverhampton U21
Nottingham Forest U21
02:00
Charlton Athletic U21
India Bangalore Super Division
Vòng
Kickstart Karnataka FC
11:30
Friends United Bangalore
Scotland FA Cup
Vòng 3
Ayr United
02:45
Pollok
Israel Women First National
Vòng 13
Hapoel Petah Tikva (nữ)
01:00
AS Tel Aviv University (nữ)
Northern Ireland Reserve League
Vòng
Coleraine Reserves
02:45
Glenavon Reserves
Dungannon Swifts Reserves
02:45
Larne Reserves
Linfield Reserves
02:45
Ballymena Utd Reserves
Newry City Reserves
02:45
Crusaders Reserves
Portadown Reserves
02:45
Carrick Rangers Reserves
Azerbaijan Premier League
Vòng 15
Keshla FK
17:00
FK Kapaz Ganca
Qarabag
22:00
Zira FK
India League Division 1
Vòng 4
Real Kashmir FC
15:30
Churchill Brothers
Minerva Academy
20:30
Aizawl FC
Andorra Second Division
Vòng
UE Santa Coloma B
02:30
UE Engordany II
Italy C1
Vòng 15
Azy based nano Bo
02:30
Vicenza
Ngoại hạng Sudan
Vòng 11
Hay Al-Arab
22:00
Amal Atbara
Al Fallah SC
00:30
Al-Ahly Merowe
Italy Serie D
Vòng 24
Giana
20:30
A.C. Crema 1908
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 8
Xinjiang Tianshan Leopard
13:30
Qingdao Zhongneng
Shanxi Chang An Athletic FC
13:30
Nantong Zhiyun
Shanghai Jiading City Fight Fat
13:30
Shijiazhuang Kungfu
Kuwaiti Federation Cup
Vòng bảng
Al-Nasar
20:00
Al-Ttadamon(KUW)
Al-Jahra
20:00
Al-Sahel
Al-Salibikhaet
22:35
Al-Arabi Club (KUW)
Libyan Premier League
Vòng 5
Al Akhdar
20:00
Al-Nasr Benghazi
Al Zawi A
20:30
Al-Ahli tripoli
Al Mahalla
20:30
Al Athad
Al-Tahaddi
00:00
Al Sadaqa FC
Angola Girabola League
Vòng 10
Progresso da Lunda Sul
21:00
Bravos do Maquis
CRD Libolo
21:00
Benfica Lubango
Sporting Cabinda
21:30
Sagrada Esperanca
Ukraina
Vòng 15
PFC Oleksandria
18:00
Rukh Vynnyky
Kryvbas
19:00
Dnipro-1
England Southern League Central Division
Vòng 19
Kings Langley
02:45
Nuneaton Borough
Hitchin Town
02:45
Redditch United
Armenia Premier League
Vòng 19
Lernayin Artsakh
17:00
FK Van Charentsavan
BKMA
00:00
Shirak
FC Pyunik
00:00
Ararat Yerevan
Lernayin Artsakh
00:00
FK Van Charentsavan
Urartu
00:00
FC Avan Academy
Noah
00:00
Alashkert
Ivory Coast Premier Division
Vòng
ES Bafing
22:30
CO Korhogo
Racing d'Abidjan
01:00
Abidjan
U23 Bồ Đào Nha
Vòng 8
Estrela FC U23
18:00
CD Mafra U23
Famalicao U23
20:00
Gil Vicente U23
Nữ Italia
Vòng 10
Parma s (nữ)
01:00
Inter Milan (nữ)
Bhutan League Women
Vòng
Thimphu WFC (nữ)
19:00
Ugyen Academy (nữ)
India Mumbai Elite League
Vòng
Sagolband United
13:15
Ganggam SC
Ssu Singjamei
15:35
RAU FC
Uganda Premier League
Vòng
Wakiso Giants FC
20:00
Express FC
U21 Bỉ
Vòng 10
Lommel SK U21
01:00
Deinze U21
AS Eupen U21
01:30
Westerlo U21
Kortrijk U21
01:30
St.-Truidense U21
KV Oostende U21
01:30
RS Waasland Beveren U21
FCV Dender EH U21
02:00
RWD Molenbeek U21
Lierse U21
02:00
Excelsior Virton U21
Portugal women's Championship
Vòng
SL Benfica (nữ)
22:00
Braga (nữ)

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá