Lịch thi đấu các giải điền kinh tại Việt Nam trong năm 2022

Điền kinh Việt Nam trong năm 2022 có những giải đấu quan trọng tại cấp độ quốc gia cũng như quốc tế với những mục tiêu khác nhau.

Nếu như năm 2021, điền kinh Việt Nam đối diện nhiều khó khăn do dịch COVID-19 thì cuối năm, giải Vô địch Điền kinh quốc gia đã diễn ra thành công. Thời điểm này, mặc dù dịch COVID-19 tại Hà Nội và các địa phương vẫn có diễn biến phức tạp, song dưới sự chỉ đạo hướng dẫn của Tổng cục TDTT và các ban ngành, sự kiện đã diễn ra thành công tốt đẹp.

Tiếp nối những thành công đó, Liên đoàn Điền kinh Việt Nam đã có kế hoạch tổ chức các giải đấu trong năm 2022 với 11 giải trong nước. Quan trọng nhất trong số đó chính là SEA Games 31 và Đại hội TDTT toàn quốc. Những giải đấu quốc tế bao gồm ASIAD 2022 tại Hàng Châu, Trung Quốc cũng là một mục tiêu mà điền kinh Việt Nam hướng tới.

Lịch thi đấu các giải điền kinh tại Việt Nam trong năm 2022 - Ảnh 1
Giải Vô địch Điền kinh quốc gia năm 2021

Đáng chú ý nhất đối với những người yêu chạy bộ đường dài là các giải: Tiền Phong Marathon (Côn Đảo, 3/2022), SEA Games 31 (Hà Nội, 5/2022), giải marathon Việt Nam (10/2022, Hà Nội), ĐH TDTT Toàn quốc (Quảng Ninh) và giải Vô địch Điền kinh quốc gia (Hà Nội, tháng 11/2022).

Bên cạnh đó, nhiều giải đấu trẻ quan trọng như giải Vô địch các nhóm tuổi trẻ quốc gia (6/2022, Kon Tum), Giải Điền kinh quốc tế TP.HCM mở rộng (6/2022, TP.HCM) hay giải VĐ Điền kinh trẻ quốc gia (8/2022, TP.HCM)... cũng là những giải đấu đáng chú ý.

Lịch thi đấu các giải Điền kinh tại Việt Nam năm 2022

STT Tên giải Thời gian Địa điểm Ghi chú
1 Giải vô địch việt dã leo núi Bà Rá 6/1/2022 Bình Phước  
2 Marathon cự ly dài Báo Tiền Phong lần thứ 63 27/3 Côn Đào, Vũng Tàu  
3 Cúp Tốc độ Thống nhất TPHCM 5-10/4 TPHCM  
4 Giải Tiền SEA Games 20-30/4 Mỹ Đình, Hà Nội  
5 SEA Games 31 12-23/5 Mỹ Đình, Hà Nội  
6 Giải Vô địch các nhóm tuổi trẻ quốc gia 2-12/6 KonTum, Gia Lai  
7 Giải Điền kinh quốc tế TPHCM mở rộng lần thú 29 20-25/6 TPHCM  
8 Giải Vô địch Điền kinh trẻ quốc gia 10-20/8 TP.HCM  
9 Giải Vô địch các nội dung tiếp sức 20-25/8 Hà Nội  
10 Giải Marathon Việt Nam 10/2022 Hà Nội  
11 Đại hội TDTT toàn quốc 11/2022 Hà Nội .

 

TIN LIÊN QUAN

Thêm kỷ lục được lập trong ngày thi đấu thứ 3 giải VĐ Điền kinh QG 2021

Điền kinh 11/12/2021

Sau khi Nguyễn Thị Oanh lập kỷ lục quốc gia trong ngày thi đấu hôm qua, tới hôm nay, Nguyễn Thành Ngưng tiếp tục xác lập kỷ lục quốc gia mới.

Danh sách đội tuyển điền kinh quốc gia tập trung chuẩn bị cho SEA Games 31

Điền kinh 01/01/2022

Điền kinh là một trong số những nội dung được công bố danh sách sớm nhất trong những ngày đầu năm mới 2022 để chuẩn bị cho SEA Games 31.

Bầu chọn VĐV tiêu biểu 2021: Điền kinh chiếm ưu thế

Điền kinh 05/01/2022

Hôm nay (5/1) diễn ra cuộc bầu chọn danh giá nhất năm thứ 44 của thể thao Việt Nam. Cuộc bầu chọn VĐV, HLV tiêu biểu toàn quốc 2021 đánh dấu một năm đặc biệt của thể thao nước nhà.

Điền kinh Việt Nam đón tin không vui trước thềm SEA Games 31

Điền kinh 12/01/2022

Đội tuyển điền kinh Việt Nam đánh mất cơ hội cọ xát ở một giải đấu tầm cơ châu lục, ngay trước thềm SEA Games 31.

Tiền Phong Marathon lần thứ 63 trở lại trong tháng 3 tại Côn Đảo

Điền kinh 17/01/2022

Giải điền kinh truyền thống và lâu đời nhất Việt Nam được đông đảo VĐV chuyên nghiệp và nghiệp dư háo hức chờ đợi trở lại vào tháng 3 tại Côn Đảo.

Tuyển điền kinh Việt Nam có chuyên gia ngoại chuẩn bị cho SEA Games 31

Điền kinh 20/01/2022

Theo những thông tin mới nhất, chuyên gia ngoại Karl Gunter Lange sắp trở lại Việt Nam làm việc cùng đội tuyển điền kinh quốc gia để chuẩn bị cho SEA Games 31.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

VĐV người Trung Quốc vừa hút thuốc lá vừa chạy marathon trong 3 tiếng rưỡi

Một người đàn ông 50 tuổi đã gây chú ý khi hoàn thành cuộc thi marathon ở Kiến Đức, Trung Quốc trong khi vẫn hút thuốc trong suốt nội dung chạy cự ly 42 km.

'Nữ hoàng' Lê Tú Chinh tiếp tục bỏ lỡ Đại hội thể thao toàn quốc 2022

Sau khi lỡ hẹn với SEA Games 31 vì chấn thương, "nữ hoàng tốc độ" Lê Tú Chinh sẽ không thể tham dự tiếp Đại hội thể thao toàn quốc năm nay vì lý do tương tự.

Eliud Kipchoge phá kỷ lục thế giới của chính mình tại Berlin Marathon 2022

Huyền thoại marathon Eliud Kipchoge đã phá sâu kỷ lục thế giới nội dung 42km tiêu chuẩn do chính anh lập ra tại giải Berlin Marathon 2022. Kipchoge về nhất với thành tích 2 giờ 1 phút 09 giây, nhanh hơn kỷ lục cũ 30 giây.

Nguyễn Thị Oanh vô địch trong lần đầu tham dự 1 giải marathon chính thức

Tại giải Techcombank Hanoi Marathon 2022 mới đây, cô gái vàng của điền kinh Việt Nam - Nguyễn Thị Oanh đã xuất sắc về nhất ngay trong lần đầu thử sức ở nội dung này.

VĐV Aleksandr Sorokin chạy gần 320km trong 1 ngày, tự phá kỷ lục thế giới của bản thân

Tại giải chạy 24 giờ vô địch châu Âu vừa qua, VĐV chạy cự ly siêu việt Aleksandr Sorokin đã thiết lập kỷ lục thế giới mới khi đạt thành tích 319,6km.

VĐV Olympic người Bahamas bị bắn chết khi can ngăn ẩu đả

Vận động viên môn chạy nước rút từng tham dự Olympic, Shavez Hart đã bị bắt chết trong khi ngăn cản một vụ ẩu đả. Vụ việc xảy ra hôm thứ Bảy vừa qua bên ngoài một hộp đêm tại Bahamas.

ĐT điền kinh Việt Nam tập huấn ở Thái Lan

Trong lúc chờ các giải đấu diễn ra, ĐT điền kinh Việt Nam sẽ tập huấn nửa tháng ở Thái Lan nhằm duy trì thể lực và phong độ.

VĐV Thanh Vũ vô địch giải 3 môn phối hợp khắc nghiệt nhất hành tinh

"Cô gái thép" Thanh Vũ đã trở thành nhà vô địch thế giới tại SwissUltra 2022 - giải 3 môn phối hợp cự ly siêu dài khắc nghiệt nhất hành tinh.

Letsile Tebogo, người được mệnh danh là ‘Usain Bolt mới’ là ai?

Chân chạy 19 tuổi Letsile Tebogo phá kỷ lục U20 thế giới và được so sánh với huyền thoại sống ở nội dung chạy nước rút Usain Bolt.

Việt Nam có HCV đầu tiên tại Đại hội thể thao sinh viên Đông Nam Á 2022

Đoàn thể thao Việt Nam đã có tấm HCV đầu tiên tại Đại hội thể thao sinh viên Đông Nam Á 2022 nhờ màn trình diễn ấn tượng của Bùi Thị Ngân.

Cúp FA
Round 2 Playoff
Stockport County
02:45
Charlton Athletic
Giao hữu quốc tế
Hertha Berlin
19:00
Eintracht Braunschweig
Sturm Graz
21:30
Nice
Crystal Palace
22:59
Trabzonspor
Cadiz
02:00
Manchester United
Cúp Liên đoàn Bồ Đào Nha
Vòng bảng
SC Farense
01:30
Maritimo
Rio Ave
03:30
Sporting CP
Serie B Italia
Vòng 16
Ternana
02:30
Cagliari
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 19
FC Cartagena
01:00
Villarreal B
SD Huesca
01:00
Andorra CF
Tenerife
03:00
Alaves
VĐQG Slovenia
Vòng 19
FC Koper
21:00
Tabor Sezana
Domzale
23:30
NK Publikum Celje
Hạng 2 Hy Lạp
Vòng 3
Apollon Smirnis
20:00
Olympiakos Piraeus B
Rouf FC
20:00
AE Kifisias
Indonesia Super League
Vòng 12
Dewa United FC
15:15
Arema Malang
Persik Kediri
18:15
Persib Bandung
England Continental Cup
Vòng bảng
Manchester United (nữ)
02:00
Everton FC (nữ)
Liverpool (nữ)
02:00
Manchester City (nữ)
Sheffield United (nữ)
02:30
Aston Villa (nữ)
England Conference North Division
Vòng 22
Kidderminster Harriers
02:45
Chester FC
Cúp nữ Châu Âu
Vòng bảng
FC Rosengard (nữ)
00:45
Benfica (nữ)
Lyon (nữ)
00:45
FC Zurich Frauen (nữ)
Bayern Munchen (nữ)
03:00
Barcelona (nữ)
Arsenal (nữ)
03:00
Juventus (nữ)
England Ryman(Isthmian) League Premier Division
Vòng 21
Bognor Regis Town
02:45
Cray Wanderers
Kingstonian
02:45
lewes
Brazil Paulista Women's League
Santos (nữ)
07:30
Sao Paulo/SP (nữ)
India Delhi Senior Division
Vòng
United Bharat FC
13:15
CISF New Delhi
Jaguar FC
16:00
Delhi United
Burundi League
Vòng 5
Magara Young Boys
20:00
Flambeau de l'Est
Primera Division de Colombiano-Apertura
Vòng
Deportivo Pereira
07:00
Dep.Independiente Medellin
VĐQG Oman
Vòng 12
Oman Club
19:40
Sohar Club
Dhufar
20:05
Al Oruba Sur
Alrstak
22:10
al bashaer
Albania Super Cup
KF Tirana
01:00
Vllaznia Shkoder
Georgia Cup
finals
Torpedo Kutaisi
22:00
Lokomotivi Tbilisi II
UAE Emirates Cup
Vòng 1
Ittihad Kalba
19:35
Al-Thaid
Al-Wasl
19:45
Masafi
Al Ahli(UAE)
22:30
Al Wehda(UAE)
Giải trẻ Đan Mạch
Vòng 1
Kobenhavn Reserve
21:00
Sonderjyske Reserve
Spain Primera Division RFEF
Vòng 15
AD Ceuta
00:00
UD San Sebastian Reyes
Cordoba
00:00
Pontevedra
Racing de Ferrol
00:00
CD Linares Deportivo
Fuenlabrada
00:00
Merida AD
CF Internacional De Madrid
00:00
Celta vigo b
Cultural Leonesa
00:00
C.D. San Fernando Isleno
CF Rayo Majadahonda
00:00
Real Madrid Castilla
Unionistas de Salamanca
00:00
AD Alcorcon
Algeciras
00:00
Real Balompedica Linense
Badajoz
00:00
Deportivo La Coruna
SD Amorebieta
01:00
Calahorra
Racing de Ferrol
01:00
CD Linares Deportivo
Cordoba
03:00
Pontevedra
Barcelona B
03:00
Eldense
Castellon
03:00
Numancia
CF Talavera de la Reina
03:00
Celta vigo b
Cultural Leonesa
03:00
C.D. San Fernando Isleno
Algeciras
03:00
Real Balompedica Linense
Spanish Bizkaia-Tercera Division
Ceuta B
22:00
Sevilla C
Huetor Tajar
02:00
Real Jaen CF
Wales FAW nam
Vòng 16
Holywell
02:30
Ruthin Town FC
Llandudno
02:30
Holyhead
Llanidloes Town
02:30
Penrhyncoch
Buckley Town
02:30
Mold Alexandra
Conwy Utd
02:30
Prestatyn Town FC
Newi Cefn Druids
02:30
Chirk AAA
Colwyn Bay
02:45
Gresford
Algerian Ligue Professionnelle 1
Vòng 13
Paradou AC
21:00
JS Saoura
USM Alger
21:00
CR Belouizdad
HB Chelghoum Laid
21:00
Biskra
CS Constantine
21:00
ASO Chlef
El Bayadh
21:00
ES Setif
Hanshely
21:00
MC Magra
JS kabylie
22:00
RC Arba
MC Oran
00:00
MC Alger
Israel Women First National
Vòng 8
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
01:30
AS Tel Aviv University (nữ)
CAF U-17 Championship
Groups(South)
Seychelles(U17)
00:00
Mozambique U17
Hạng nhì Tunisia
Vòng 6
Kalaa Sport
19:30
E.Gawafel.S.Gafsa
SC Moknine
19:30
CS.Hammam-Lif
Stade Gabesien
19:30
Esperance Sportive Zarzis
A.S Djerba
19:30
Sporting Ben Arous
Croissant Msaken
19:30
Jeunesse Sportive Omrane
E. M. Mahdia
19:30
S.S. Sfaxien
Italy Serie D Cup
Orvietana
20:30
Arezzo
Riccione
20:30
Bagnolese
Team Altamura
20:30
Cavese
ASD Seravezza Calcio
20:30
Prato
A.S.D. Bra
20:30
Ligorna
Montebelluna
20:30
US Adriese
Derthona
20:30
A.C. Crema 1908
Asd Pineto Calcio
20:30
Tolentino
Puteolana
20:30
Trastevere Calcio
A.S. Varese
20:30
Franciacorta
Arconatese
20:30
Giana
India League Division 1
Vòng 6
Rajasthan Club
18:00
Kenkre
Gokulam Kerala FC
20:30
Sudeva Moonlight FC
Montenegro Prva Crnogorska Liga
Vòng 19
Jedinstvo Bijelo Polje
22:59
FK Sutjeska Niksic
Jezero Plav
22:59
FK Rudar Pljevlja
Mornar
22:59
Decic Tuzi
Arsenal Tivat
22:59
OFK Petrovac
FK Iskra Danilovgrad
22:59
FK Buducnost Podgorica
Hạng 2 Ai Cập
Vòng
El Olympi
19:30
Al Hilal El Dabaa
El Mansoura
19:30
Egy Salloum
Abo Qair Semads
19:30
Ittihad Nabarouh
El Hammam
19:30
Ghomhoreyet Shebin
Pioneers Club
19:30
Al Majd
Sporting Alexandria
19:30
Dekernes
Israel Leumit League
Vòng 14
Hapoel Ramat Gan
00:30
Hapoel Umm Al Fahm
Hapoel Rishon Lezion
00:30
Kafr Qasim
Hapoel Acco
00:30
Maccabi Petah Tikva FC
Ironi Tiberias
00:30
AS Ashdod
Maccabi Ahi Nazareth
00:30
Hapoel Kfar Saba
Turkmenistan
Vòng 25
Sagadam FK
17:00
FC Ahal
Kopetdag Asgabat
17:00
FC Altyn Asyr
Italy Serie D
Vòng
Real Agro Aversa
20:30
Trapani
ASD Canicatti
20:30
ASD Paterno
US Mariglianese
20:30
FC Lamezia Terme
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 10
Shijiazhuang Kungfu
13:00
Nanjing City
Guangxi Baoyun FC
13:00
Qingdao Zhongneng
Xinjiang Tianshan Leopard
13:00
Bei Li Gong
Heilongjiang Lava Spring
13:00
Shanxi Chang An Athletic FC
Beijing BeiKong
13:00
Jiangxi Liansheng FC
Malta Women Division 1
Vòng 8
Mgarr (nữ)
02:00
San Gwann FC (nữ)
Hibernians (nữ)
02:30
Martal Method (nữ)
Ukraina
Vòng 14
Rukh Vynnyky
18:00
Chernomorets Odessa
Israel Ligat Al Toto Cup
13-14th Places
Sectzya Nes Ziona
00:00
Hapoel Haifa
Beitar Jerusalem
00:45
Hapoel Kiryat Shmona
Maccabi Tel Aviv
01:00
Hapoel Jerusalem
Maccabi Netanya
01:15
Hapoel Hadera
Hạng 3 Ý
Quarterfinals
Viterbese
20:30
Vicenza
Foggia
20:30
Catanzaro
ACD Virtus Entella
00:00
Renate AC
Padova
01:00
JuventusU23
Indonesia Division 1
Vòng
Kalteng Putra FC
18:30
Putra Delta Sidoarjo FC
Northern German state premier league - bayern
SC Charlottenburg
01:30
Berliner SC
Ivory Coast Premier Division
Vòng
ASEC MIMOSAS
01:00
LYS Sassandra
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 12
Catgas Energia Futsal
02:30
Rios Renovables Ribera Navarra Futsal
England Southern Premier League
Vòng 16
Tiverton Town
02:45
Hayes Yeading United
Truro City
02:45
Beaconsfield SYCOB
Harrow Borough
02:45
Hartley Wintney
Bahraini Premier League
Vòng 6
Al-Hadd
21:30
Al-Riffa
Al-Muharraq
22:30
Al-Budaiya
Al-Hala
00:30
Sitra
VĐQG Séc
Vòng bảng
Sparta Praha B
16:30
FK Graffin Vlasim
Viktoria Zizkov
19:00
Slovan Liberec
Premier League International Cup
Vòng bảng
Wolverhampton U21
02:00
Valencia CF Mestalla
VĐQG Ai Cập
Vòng 6
Pyramids FC
19:45
El Mokawloon El Arab
Pharco
19:45
El Daklyeh
Ghazl El Mahallah
22:00
EL Ahly
Talaea EI-Gaish
00:00
Zamalek
Cúp quốc gia Romania
Vòng 5
Alexandria
19:00
ACS Dumbravita
Arges
22:00
CS Universitatea Craiova
Hermannstadt
22:00
Chindia Targoviste
CS Ocna Mures
22:00
FC Maramures Baia Mare
Farul Constanta
01:00
CFR Cluj
Universitaea Cluj
01:00
Rapid Bucuresti
Uganda Premier League
Vòng
Blacks Power FC
20:00
SC Villa
Ma Lu
20:00
Gaddafi FC
Vipers
20:00
Onduparaka FC

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá