Federer tụt xuống hạng 18 thế giới sau ATP Finals 2021?

Với việc phải nghỉ thi đấu đến hết năm 2021, Roger Federer chắc chắn sẽ không thể trụ lại top 10 ATP sau mùa giải này.

Sau 13 tháng ngồi ngoài vì chấn thương, Roger Federer đã chính thức tái xuất trong năm 2021. Mặc dù vậy, ngôi sao người Thụy Sĩ thi đấu khá ít và không có được những kết quả như ý. Giải đấu gần nhất Fedex tham dự là Wimbledon, khi anh vào đến vòng 4 và nhận thất bại 0-3 trước Hubert Hurkacz. 

Federer tụt xuống hạng 18 thế giới sau ATP Finals 2021? - Ảnh 1
Federer tụt xuống hạng 18 thế giới sau ATP Finals 2021? 

Sau Wimbledon, người hâm mộ kỳ vọng Federer sẽ cùng đoàn Thụy Sĩ tham dự Olympic Tokyo 2021. Tuy nhiên, tin buồn đã đến khi cựu số 1 thế giới cho biết anh lại dính chấn thương đầu gối và phải tiến hành phẫu thuật một lần nữa. Ngoài ra, Fedex cũng sẽ ngồi ngoài đến hết năm để dưỡng thương. 

Với việc nghỉ thi đấu dài hạn, vị trí của Federer trên BXH ATP sẽ bị ảnh hưởng đáng kể. Hiện tại, “Tàu tốc hành” đang xếp hạng 9 thế giới với 3765 điểm. Trong thời gian tới, anh chắc chắn sẽ không thể trụ lại top 10 khi từ giờ đến cuối năm còn rất nhiều sự kiện quan trọng.

Cụ thể, Federer sẽ bị trừ 300 điểm khi không tham dự Indian Wells Masters, tiếp đó là 180 điểm từ Paris Masters. Như vậy, đây sẽ là lần đầu tiên tay vợt người Thụy Sĩ rơi khỏi top 10 ATP kể từ tháng 1 năm 2017, trước khi anh vô địch Australia Mở rộng.

Federer tụt xuống hạng 18 thế giới sau ATP Finals 2021? - Ảnh 2
Federer đang trong thời gian dưỡng thương

Vào cuối tháng 10, Federer sẽ tiếp tục mất 500 điểm từ Basel Open. Sau ATP Finals, anh sẽ bị trừ thêm 400 điểm nữa. Như vậy, Tàu tốc hành rất có thể sẽ rơi xuống vị trí thứ 18 trên BXH ATP - thấp nhất trong hơn 20 năm. Lần gần nhất Fedex bị xếp hạng thấp như vậy là vào ngày 4 tháng 6 năm 2001.

Kết quả này là không bất ngờ khi Federer đã không còn giữ được phong độ đỉnh cao và nghỉ thi đấu quá nhiều. Bản thân anh cũng thừa nhận rằng mình rất may mắn khi đến hiện vẫn đang có mặt ở top 10. Điều này một phần là do BXH ATP bị đóng băng nhiều tháng trong năm 2020 vì COVID-19. 

TIN LIÊN QUAN

Roger Federer và Naomi Osaka hưởng thu nhập cao nhất giới tennis

US Open 31/08/2021

Theo thống kê mới nhất, Roger Federer và Naomi Osaka là hai tay vợt có thu nhập cao nhất thế giới hiện nay.

Medvedev: ‘Djokovic giỏi hơn Federer và Nadal’

US Open 13/09/2021

Daniil Medvedev đã khiến những người hâm mộ chứng kiến trận chung kết US Open 2021 phải xôn xao khi khẳng định Novak Djokovic giỏi hơn Rafael Nadal và Rodger Federer sau khi anh giành chiến thắng.

Federer báo tin vui về tình hình chấn thương, khẳng định chưa muốn giải nghệ

Roger Federer mới đây đã đem đến cho CĐV làng banh nỉ những thông tin hết sức tích cực về tình hình chấn thương.

Nadal và Federer rủ nhau ‘song kiếm hợp bích’ ở Laver Cup 2022

ATP Tour 29/09/2021

Ở Laver Cup 2021, cả Rafael Nadal và Roger Federer đều không thể tham gia thi đấu vì chấn thương. Tuy nhiên, các CĐV có thể sẽ được chứng kiến 2 tay vợt đình đám này đánh đôi cùng nhau ở giải đấu năm sau.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Casper Ruud ‘ngả mũ’ trước Djokovic, thất vọng vì thua cả 4 trận chung kết lớn trong năm

Casper Ruud đã dành rất nhiều lời khen ngợi cho Novak Djokovic sau trận chung kết ATP Finals. Tay vợt người Na Uy cũng thừa nhận bản thân cảm thấy thất vọng khi để thua cả 3 trận chung kết lớn trong năm nay.

Djokovic: Tôi luôn nghĩ mình là tay vợt xuất sắc nhất thế giới

Phát biểu sau khi đăng quang tại ATP Finals 2022, Novak Djokovic đã chia sẻ về những động lực giúp anh gặt hái thành công trong sự nghiệp. Một trong số đó là việc anh luôn giữ trong đầu suy nghĩ mình là tay vợt xuất sắc nhất thế giới.

Djokovic lập hàng loạt kỷ lục với chức vô địch ATP Finals thứ sáu

Novak Djokovic đã trở thành tay vợt giành nhiều danh hiệu ATP Finals nhất lịch sử, bằng thành tích của Roger Federer.

Djokovic vô địch ATP Finals 2022 với thành tích toàn thắng

Đánh bại Casper Ruud trong trận chung kết, Novak Djokovic đã chính thức đăng quang tại ATP Finals 2022.

Trực tiếp tennis Djokovic vs Ruud, Chung kết ATP Finals - 01h00 ngày 21/11

Trực tiếp tennis Chung kết nội dung đơn nam ATP Finals 2022 giữa Novak Djokovic vs Casper Ruud, 01h00 ngày 21/11. Link xem trực tiếp trận Ruud vs Djokovic thuộc giải ATP Finals cập nhật nhanh nhất và chính xác nhất trên thethao.vn.

Link xem trực tiếp tennis ATP Finals 2022 hôm nay mới nhất

Link xem trực tiếp tennis ATP Finals 2022 hôm nay. Thethao.vn cập nhật link xem trực tiếp giải quần vợt ATP Finals 2022 đơn nam nhanh nhất.

Casper Ruud thắng dễ Rublev, lần đầu vào chung kết ATP Finals

Casper Ruud là chủ nhân của tấm vé chung kết ATP Finals còn lại. Ở trận bán kết 2 diễn ra sáng nay, tay vợt người Na Uy vừa có chiến thắng khá dễ dàng trước Andrey Rublev.

Djokovic cân bằng thành tích khủng của Nadal khi vào chung kết ATP Finals 2022

Đánh bại Taylor Fritz, Novak Djokovic đã chính thức giành vé vào chơi trận chung kết ATP Finals 2022. Đây cũng là trận chung kết ATP thứ 130 của tay vợt người Serbia, giúp anh cân bằng thành tích của Rafael Nadal.

Djokovic hạ Fritz sau 2 loạt tie-break, lần thứ tám vào chung kết ATP Finals

Novak Djokovic đã chính thức giành vé vào trận chung kết ATP Finals 2022 sau khi đánh bại Taylor Fritz.

Trực tiếp tennis Djokovic vs Fritz, Bán kết ATP Finals - 20h00 ngày 19/11

Trực tiếp tennis Bán kết nội dung đơn nam ATP Finals 2022 giữa Novak Djokovic vs Taylor Fritz, 20h00 ngày 19/11. Link xem trực tiếp trận Fritz vs Djokovic thuộc giải ATP Finals cập nhật nhanh nhất và chính xác nhất trên thethao.vn.

World Cup
Vòng bảng
Ghana
22:00
Uruguay
Hàn Quốc
22:00
Bồ Đào Nha
Serbia
02:00
Thụy Sĩ
Cameroon
02:00
Brazil
Giao hữu quốc tế
Eintracht Frankfurt
19:30
SV Sandhausen
RB Leipzig
20:00
AC Horsens
Grasshopper
20:30
Rheindorf Altach
Monaco
21:00
Cercle Brugge
Hannover 96
21:00
Hertha Berlin
Cúp Liên đoàn Bồ Đào Nha
Vòng bảng
SCU Torreense
03:45
FC Famalicao
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 18
Granada CF
03:30
Alaves
VĐQG Romania
Vòng 19
UTA Arad
20:30
Sepsi OSK Sfantul Gheorghe
Petrolul Ploiesti
00:00
Universitaea Cluj
Hạng 3 Pháp
Vòng 14
Le Mans
01:30
Bourg Peronnas
Nancy
01:30
Paris 13 Atletico
Orleans US 45
01:30
Le Puy Foot 43 Auvergne
Cholet So
01:30
Villefranche
Bastia Borgo
01:30
Red Star FC 93
Chateauroux
01:30
Stade Briochin
Concarneau
01:30
Avranches
USL Dunkerque
01:30
Martigues
Hạng 4 Anh
Vòng 20
Crewe Alexandra
02:45
Newport County
Stevenage Borough
02:45
Barrow
Doncaster Rovers
02:45
Walsall
Hạng 2 Thổ Nhĩ Kỳ
Vòng 16
Eyupspor
00:00
Tuzlaspor
Hạng 2 Romania
Vòng 16
Concordia Chiajna
18:00
FC Unirea 2004 Slobozia
Hạng 2 Hy Lạp
Vòng 5
Rouf FC
20:00
Irodotos
Ilioupoli
20:15
Panahaiki-2005
Tanzania Ligue 1
Vòng 15
Singida United
20:00
Namungo FC
Kagera Sugar
22:59
Ihefu SC
Zanzibar Premier League
Vòng
JKU FC
21:00
Jamhuri
Dulla Boys
00:00
KVZSC
England Conference North Division
Vòng 21
Chester FC
02:45
Blyth Spartans
Darlington
02:45
Kettering Town
Alfreton Town
02:45
Kidderminster Harriers
Croatia 2.HNL
Vòng 17
Kustosija
19:00
Rudes
Hrvatski dragovoljac
19:30
NK Solin
England Ryman(Isthmian) League Premier Division
Vòng 19
Margate
02:45
Billericay Town
Rwanda
Vòng
Gasogi Utd
00:00
APR FC
Marines FC
00:00
Mukura
Buigarian Cup
Vòng 2
Beroe Stara Zagora
17:30
CSKA 1948 Sofia
Portugal Liga 3
Vòng 11
Varzim
02:00
Paredes
Algeria U19 Youth League
Vòng
CR Belouizdad U19
15:00
Paradou AC U19
NC Magra U19
15:00
IB Khemis El Khechna U19
JS Saoura U19
15:00
CR Temouchent U19
Botola 2
Vòng 13
USM Oujda
22:00
Raja de Beni Mellal
Wydad Temara
22:00
Racing Casablanca
Giải trẻ Ả Rập Xê Út
Vòng 12
Al-Ettifaq (Youth)
17:50
Ohud Medina Youths
Al-Hilal (Youth)
17:50
Al Ahli Jeddah (Youth)
Al-Faisaly Harmah Youth
17:50
Al-Fath (Youth)
Al-Taawon Youths
17:50
Hajer (Youth)
Arar (Youth)
17:50
Al-Ittihad (Youth)
Al Raed U20
17:50
Al-Qadasiya (Youth)
Al-Ansar Youths
17:50
Al-Nasr (Youth)
Jeddah Youth
17:50
Al Wehda (Youth)
Al Khaleej Youths
17:50
Al-Shabab (Youth)
Japanese WE League
Vòng 5
JEF United Ichihara Chiba (nữ)
11:00
Albirex Niigata (nữ)
Nojima Stella (nữ)
12:00
Vegalta Sendai (nữ)
Omiya Ardija (nữ)
12:00
Urawa Red Diamonds (nữ)
The lowlands of Scotland League
Vòng
Broomhill FC
02:45
Civil Service Strollers FC
French Championnat Amateur
Vòng 12
Sete FC
00:00
Hyeres
Les Herbiers
01:00
Trelissac
Boulogne
01:30
ES Wasquehal
FC Bergerac
01:30
Chasselay M.D. Azergues
Angouleme
02:00
Andrezieux
Northern Ireland IFA Championship
Vòng 18
Annagh United
02:45
Dundela
Syria
Vòng
Al futowa
18:00
Teshrin SC
Al Ittihad (SYR)
18:00
Al-Majd Damascus
Al-Jaish Damascus
18:00
Al-Taleiah
Al-Karamah
18:00
Jableh SC
Al-Wahda Damascus
18:00
Hutteen FC
Cyprus 1 Division
Vòng 13
Doxa Katokopias
00:00
Akritas Chloraka
E.N.Paralimniou
00:00
AEK Larnaca
England U21 League Cup
Vòng bảng
Birmingham City U21
21:00
Everton U21
Southampton U21
02:00
Colchester United U21
Burkina Faso League
Vòng
AS Sonabel
22:30
Rahimo FC
Armenia Division 2
Vòng 18
Gandzasar Kapan
17:00
BKMA II
MIKA Ashtarak
17:00
Gandzasar Kapan
Hạng nhất nữ Séc
Vòng 9
Slovan Liberec (nữ)
22:30
Slavia Praha (nữ)
Spanish Bizkaia-Tercera Division
Estrella CF
04:00
Tenerife B
Australia W-League
Vòng 3
Melbourne City (nữ)
11:00
Brisbane Roar (nữ)
Newcastle Jets (nữ)
11:00
Perth Glory (nữ)
WS Wanderers (nữ)
11:00
Sydney FC (nữ)
Georgia Division
Vòng 36
Gareji Sagarejo
16:30
Spaeri FC
Merani Martvili
16:30
WIT Georgia Tbilisi
FC Merani Tbilisi
16:30
Samtredia
FC Shukura Kobuleti
16:30
FC Metalurgi Rustavi
Hạng 2 Ả Rập Xê Út
Vòng 11
Al Qous Club
19:00
Al Entesar
Jerash FC
19:00
Al-Jndal
Al-Saqer
19:00
Qilwah
Al-Trgee
19:00
Hottain (KSA)
Al-Draih
19:00
Al-Taqdom
Tuwaiq
19:00
Arar FC
Al Bukayriyah
19:00
Al-Nahdha
Al Liwaa
19:00
Al-Sadd FC(SA)
CAF U-17 Championship
Groups(South)
Angola U17
17:00
South Africa U17
Malawi U17
01:00
Botswana U17
Azerbaijan Premier League
Vòng 16
FC Neftci Baku
00:00
Qarabag
India League Division 1
Vòng 5
Churchill Brothers
18:00
Aizawl FC
Hạng 2 Ai Cập
Vòng
Kahraba Ismailia
19:30
Olympic El Qanal
Fayoum
19:30
Misr Elmaqasah
Wadi Degla SC
19:30
Al Nasr Cairo
El Obour SC
19:30
FC Porto Suez
Petrojet
19:30
El Sekka El Hadid
Eastern Company
19:30
El Entag Al Harby
Mustak balwatan
19:30
ZED FC
Algerian Ligue Professionnelle 2
Vòng 9
JSM Tiaret
21:00
CRB Temouchent
WA Boufarik
21:00
NA Hussein Dey
OM Medea
21:00
MCB Oued Sly
RC Relizane
21:00
SKAF Khemis Melina
ASM Oran
21:00
ES Ben Aknoun
RC Kouba
21:00
GC Mascara
AS Ain Mlila
21:00
USM Annaba
MC Saida
21:00
WA Tlemcen
ES Mostaganem
21:00
SC Mecheria
Gibraltar Premier Division
Vòng
FC Lincoln
02:45
Lions Gibraltar
Germany Regionalliga
Vòng 19
Schalke 04 (Youth)
18:00
Koln (Youth)
BFC Viktoria 1889
01:00
ZFC Meuselwitz
Tennis Borussia Berlin
01:00
Lichtenberg 47
Fortuna Koln
01:30
Rot-Weiss Ahlen
Kickers Emden
02:00
VFB Lubeck
New Zealand NRFL Premier Division Women
Vòng
Western Springs (nữ)
06:00
Central Football (nữ)
Northern Rovers (nữ)
07:30
Canterbury United (nữ)
Mali Premiere Division
Vòng
Afrique Football Elite
22:59
Real Bamako
Hạng 2 Bỉ
Vòng 16
Standard Liege II
02:00
Lierse
Anderlecht II
02:00
Genk II
Turkmenistan
Vòng 24
HTTU Asgabat
21:00
FC MERW
Nebitchi
21:00
Kopetdag Asgabat
Belgium Women's Premier League
Vòng 13
White Star Bruxelles (w)
02:30
Standard Liege (nữ)
Racing Genk (nữ)
02:30
Zulte Waregem VV (w)
KAA Gent Ladies (nữ)
02:30
Charleroi (nữ)
Hạng 3 Anh
Vòng 20
Charlton Athletic
02:45
Cheltenham Town
Bolton Wanderers
02:45
Bristol Rovers
Ipswich Town
02:45
Fleetwood Town
Morecambe
02:45
Exeter City
Peterborough United
02:45
Barnsley
Plymouth Argyle
02:45
Port Vale
Belgium Women 1st National
Vòng 13
Ladies Genk B (w)
02:00
Oud Heverlee Leuven II (nữ)
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 9
Nanjing City
13:30
Shanghai Jiading City Fight Fat
Nantong Zhiyun
13:30
Heilongjiang Lava Spring
Shijiazhuang Kungfu
13:30
Shanxi Chang An Athletic FC
Guangxi Baoyun FC
15:00
Bei Li Gong
Qingdao Zhongneng
15:00
Shenyang City Public
Qingdao Zhongchuang Hengtai
15:00
Xinjiang Tianshan Leopard
Kunshan FC
15:00
Sichuan Jiuniu
Suzhou Dongwu
15:00
Beijing BeiKong
Zibo Cuju F.C.
15:00
Jiangxi Liansheng FC
Kuwaiti Federation Cup
Vòng bảng
Al-Arabi Club (KUW)
20:00
Al-Sahel
Al-Nasar
20:00
Al-Shabab(KUW)
Al-Salibikhaet
22:30
Al-Jahra
Libyan Premier League
Vòng 6
Al Sadaqa FC
20:00
Al Akhdar
Al Zawi A
20:30
J Verhoe Leigh
Al-Ahli tripoli
20:30
Al Mahalla
Al-Nasr Benghazi
00:00
Altai Phoenix
Angola Girabola League
Vòng 4
Progresso da Lunda Sul
21:00
Primeiro de Agosto
Germany Landesliga (cup)
SG Andernach
02:00
TSV Emmelshausen
Ukraina
Vòng 7
Chernomorets Odessa
18:00
Kryvbas
Vô địch Đức nữ
Vòng 9
Hoffenheim (nữ)
01:15
Bayern Munchen (nữ)
Holland Eredivisie Women's
Vòng 10
Ajax Amsterdam (nữ)
01:30
Zwolle (nữ)
Excelsior Barendrecht (nữ)
01:30
PSV Eindhoven (nữ)
Feyenoord Rotterdam (nữ)
01:30
FC Twente Enschede (nữ)
Fortuna FF (nữ)
01:30
SC Telstar (nữ)
VV Alkmaar (nữ)
01:30
ADO Den Haag (nữ)
Ấn Độ Super League
Vòng 9
Odisha FC
21:00
Northeast United
Algeria Womens League
Vòng
FC Bejaia(nữ)
15:00
MZ Biskra (nữ)
AR Guelma (nữ)
15:00
AS Intissar Oran (nữ)
FC Constantine(nữ)
17:00
AFAK Rezilane (nữ)
ASE Alger Centre (nữ)
20:30
CF Akbou(nữ)
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 11
Vaidepenas Futsal
00:00
Peinsa F.S. Cartagena Futsal
Jaen Paraiso Interior Futsal
00:00
Palma Futsal
Levante Futsal
00:00
Catgas Energia Futsal
Noia Portus Apostoli Futsal
00:00
Xota Navarra Futsal
Rios Renovables Ribera Navarra Futsal
00:00
Inter Movistar Futsal
Antequera Futsal
00:00
Cordoba Futsal
F.C.Barcelona Futsal
00:00
Real Betis Futsal
EiPozo Murcia Turistica Futsal
00:00
Manzanares FS Futsal
England Southern Premier League
Vòng 22
Bracknell Town
02:45
Swindon Supermarine
Hạng nhất Thái Lan
Vòng 16
Ayutthaya United
18:00
Customs Department FC
French Feminines D1
Vòng 10
Montpellier (nữ)
00:00
Fleury 91 (w)
Bahraini Premier League
Vòng 5
Al-Ahli(BHR)
21:30
Al-Hala
Al-Shabbab
22:30
Manama Club
Al Khaldiya
00:30
East Riffa
Welsh Premier League
Vòng 16
Bala Town F.C.
02:45
Flint Town
Pontypridd
02:45
UWIC Inter Cardiff
Caernarfon
02:45
Newtown AFC
The New Saints
02:45
Aberystwyth Town
Airbus UK Broughton
02:45
Connahs Quay Nomads FC
Haverfordwest County
02:45
Pen-y-Bont FC
VĐQG Séc
Vòng bảng
FK Graffin Vlasim
16:30
Pardubice
SK Prostejov
16:30
Zlate Moravce
Mlada Boleslav
16:30
Chrudim
Spartak Trnava
19:00
Tescoma Zlin
Hradec Kralove
19:00
SK Slovan Varnsdorf
Trencin
20:00
Brno
VĐQG Ai Cập
Vòng 5
El Mokawloon El Arab
19:45
Ceramica Cleopatra FC
Ismaily
19:45
Smouha SC
EL Ahly
00:00
Talaea EI-Gaish
England Conference South Division
Vòng 21
Bath City
02:45
Welling United
Bhutan League Women
Vòng
Paro FC (nữ)
16:00
Thimphu WFC (nữ)
VĐQG Bắc Ireland
Vòng 18
Glenavon Lurgan
02:45
Larne FC
Uganda Premier League
Vòng
Onduparaka FC
18:00
Kampala City Council FC
Express FC
20:00
Arua Hill SC
URA Kampala
20:00
Blacks Power FC
BUL FC
20:00
Wakiso Giants FC

Tin thể thao mới nhất

Nhận định Tennis