Đội LMHT Hàn Quốc lên danh sách sơ bộ dự ASIAD 2022?

Đội tuyển Liên Minh Huyền Thoại quốc gia Hàn Quốc tham dự ASIAD 2022 sẽ được dẫn dắt bởi HLV Kim “kkOma” Jeong-gyun và lựa chọn vận động viên từ những đội tuyển hàng đầu LCK.

Theo trang Etnews (전자신물), đội tuyển Liên Minh Huyền Thoại quốc gia Hàn Quốc đã lên danh sách sơ bộ tham dự Asian Games 2022, với 13 vận động viên đang "lọt vào tầm ngắm". Ở vị trí đường trên, đội LMHT Hàn Quốc có 3 lựa chọn là Zeus (T1), Doran (Gen.G Esports) và Canna (NS RedForce). Trong khi đó, Oner (T1) sẽ phải cạnh tranh với Canyon (Damwon).

Đội LMHT Hàn Quốc lên danh sách sơ bộ dự ASIAD 2022? - Ảnh 1
Faker được coi là sự lựa chọn mặc định cho đội hình tuyển LMHT quốc gia Hàn Quốc tham dự ASIAD 2022

Tại vị trí đường giữa, huyền thoại Faker dường như chắc suất và là đội trưởng của đội LMHT Hàn Quốc tại ASIAD 2022, bất chấp việc Chovy (GEN) và ShowMaker (DK) được cân nhắc. Trong quá khứ, Faker cũng từng dự ASIAD 2018, khi LMHT vẫn chỉ là môn thể thao điện tử biểu diễn và không tính huy chương chính thức trên bảng tổng sắp.

Ba lựa chọn ở vị trí xạ thủ của đội LMHT Hàn Quốc hiện gồm Gumayusi (T1), Ruler (GEN) và Deft (DRX). Cuối cùng, Keria (T1) và BeryL (DRX) là 2 hỗ trợ được liệt kê vào danh sách sơ bộ. Nếu Keria vừa giành chức vô địch LCK mùa Xuân 2022 và được coi là hỗ trợ hay nhất giải đấu thời điểm hiện tại, thì BeryL sở hữu kinh nghiệm thi đấu dày dặn, từng đăng quang Chung Kết Thế Giới 2020 và 4 giải quốc nội liên tiếp (tính cả KeSPA Cup 2020).

Đội LMHT Hàn Quốc lên danh sách sơ bộ dự ASIAD 2022? - Ảnh 2
Các VĐV thể thao điện tử của Hàn Quốc giành HCV ở ASIAD 2022 sẽ được miễn nghĩa vụ quân sự như Son Heung-min

Đối với các tuyển thủ Hàn Quốc, Asian Games 2022 mang tính chất rất quan trọng bởi họ có thể được miễn nghĩa vụ quân sự nếu giành Huy chương Vàng. Theo đó, các tuyển thủ sẽ được hưởng những chế tài tương tự với ngôi sao bóng đá Son Heung-min: tham gia khóa huấn luyện quân sự kéo dài 3 tuần, đồng thời tham gia các hoạt động tình nguyện và phúc lợi theo quy định của chính phủ Hàn Quốc.

Năm 2020, InvenGlobal đã đăng tải thông tin về đề xuất mới nhất của giới chức Hàn Quốc, liên quan đến việc cho phép các tuyển thủ thể thao điện tử được lùi thời hạn thực hiện nghĩa vụ quân sự, dựa trên những đóng góp của họ cho việc phát triển bộ mặt quốc gia.

Nội dung này được soạn thảo bởi Hạ Nghị sĩ Jeon Ki, dưới sự đề xướng của Nghị sĩ Jeong Yong-gi và được Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hàn Quốc hưởng ứng. Nội dung bản đề xuất trình lên Quốc hội Hàn Quốc về việc cho phép những cá nhân, tập thể có đóng góp trong việc nâng cao tên tuổi của quốc gia này trên trường quốc tế, trong các lĩnh vực giải trí, thể thao và văn hóa, được hoãn thời hạn thực hiện nghĩa vụ quân sự. Theo đó, những cá nhân và tập thể đạt đủ điều kiện sẽ được kéo dài thời hạn nhập ngũ từ 28 tuổi lên 30 tuổi.

ASIAD 2022 sẽ diễn ra từ ngày 10/9 đến 25/9 tại Hàng Châu, Trung Quốc. Đây là sự kiện thể thao nhiều môn lớn thứ hai thế giới, chỉ sau Olympic, được OCA tổ chức 4 năm một lần và dưới sự giám sát của IOC.

TIN LIÊN QUAN

BLV Văn Tùng: 'Sự khác biệt giữa T1 và GEN nằm ở bộ đôi đường trên - đi rừng'

Trả lời phỏng vấn với Thethao.vn, BLV Văn Tùng đánh giá các thành viên T1 đã có màn thể hiện xuất sắc tại trận chung kết LCK mùa Xuân 2022. Ngược lại, ở phía Gen.G Esports, Doran chưa thể chứng tỏ được bản lĩnh của mình.

'Tôi cảm thấy tệ cho bất kỳ đội nào phải đối mặt với T1'

Trong buổi stream mới nhất trên Twitch, cựu HLV trưởng Cloud9 - Nick "LS" De Cesare khẳng định việc phải đối mặt với T1 sẽ trở thành điều tồi tệ cho bất kỳ đội tuyển nào đến từ Bắc Mỹ hay châu Âu. Thậm chí, LS còn dám khẳng định T1 sẽ là nhà vô địch của Chung Kết Thế Giới 2022.

HLV Polt dương tính với Covid-19

Trên trang chủ, T1 thông báo HLV Choi "Polt" Seong Hun dương tính với Covid-19 sau 4 tuyển thủ Choi "Zeus" Woo-je, Moon "Oner" Hyeon-joon, Lee "Faker" Sang-hyeok và Ryu "Keria" Min-seok.

Riot ra mắt tiểu thuyết 'Đại Suy Vong'

Sau làm game và làm phim, Riot quyết định tấn công sang một lĩnh vực hoàn toàn mới là văn học. Theo đó, Riot sẽ xuất bản cuốn tiểu thuyết mang tên "Ruination" (tạm dịch: Đại Suy Vong), lấy bối cảnh từ thế giới Runeterra trong Liên Minh Huyền Thoại.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Levi “quay xe” ký tái ký hợp đồng với GAM Esports

Levi “quay xe” ký tái ký hợp đồng với GAM Esports, thể hiện ý đồ đối đầu với Sofm tại VCS mùa sau.

Levi và Kiaya – Ra đi hay ở lại?

Levi & Kiaya chính là 1 cái tên có khả năng cao xuất ngoại, cụ thể là khu vực LCS. Thế nhưng xét trên nhiều phương diện Levi & Kiaya nên ở lại GAM hay chọn ra đi?

Liiv SANDBOX chốt đội hình LCK Mùa Xuân 2023

Liiv SANDBOX chốt đội hình LCK Mùa Xuân 2023. Clozer là niềm hi vọng số 1 của LSB.

Jankos chỉ ra 3 cái tên cạnh tranh ngôi vô địch LEC 2023

Jankos chỉ ra 3 cái tên cạnh tranh ngôi vô địch LEC 2023, không có Fnatic & Rekkles.

Sohu cho rằng SGB mạnh hơn cả Á Quân LPL

Sohu cho rằng SGB mạnh hơn cả Á Quân LPL. Đó là lý do khiến tổ chức đến từ Hàn Quốc mua lại Á quân VCS.

Chovy lần đầu lên tiếng về thất bại tại CKTG 2022

Chovy lần đầu lên tiếng về thất bại tại CKTG 2022. Trận thua DRX tại Bán kết mang đậm dấu ấn sai lầm cho Chovy, vậy Chovy đã nghĩ gì?

Thương vụ đau đầu nhất của WBG là ai?

Thương vụ đau đầu nhất của WBG là ai? Không phải TheShy, đây mới là cái tên khiến tổ chức này vướng đủ tin đồn từ 2021 đến nay.

Sofm vắng bóng trong đội hình 8 ông lớn LPL, Duy Cầu Giấy sẽ về VCS?

Sofm vắng bóng trong đội hình 8 ông lớn LPL, Duy Cầu Giấy sẽ về VCS thành lập đội hình mới hay gia nhập 1 đội tuyển nào đó?

T1 là đối thủ khiến Viper muốn đối đầu nhất tại LCK 2023

T1 là đối thủ khiến Viper muốn đối đầu nhất tại LCK 2023, trước đó Viper đã không thể thắng T1 khi khoác lên mình màu áo GRF.

GAM Esports chia tay Tomrio

GAM Esports chia tay Tomrio. Hiện tại nhà vua VCS không còn bất kỳ người đi rừng chính thức nào, trong khi đó Levi có khả năng xuất ngoại

Cúp FA
Round 2 Playoff
Stockport County
02:45
Charlton Athletic
Giao hữu quốc tế
Hertha Berlin
19:00
Eintracht Braunschweig
Sturm Graz
21:30
Nice
Crystal Palace
22:59
Trabzonspor
Cadiz
02:00
Manchester United
Cúp Liên đoàn Bồ Đào Nha
Vòng bảng
SC Farense
01:30
Maritimo
Rio Ave
03:30
Sporting CP
Serie B Italia
Vòng 16
Ternana
02:30
Cagliari
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 19
FC Cartagena
01:00
Villarreal B
SD Huesca
01:00
Andorra CF
Tenerife
03:00
Alaves
VĐQG Slovenia
Vòng 19
FC Koper
21:00
Tabor Sezana
Domzale
23:30
NK Publikum Celje
Hạng 2 Hy Lạp
Vòng 3
Apollon Smirnis
20:00
Olympiakos Piraeus B
Rouf FC
20:00
AE Kifisias
Indonesia Super League
Vòng 12
Dewa United FC
15:15
Arema Malang
Persik Kediri
18:15
Persib Bandung
England Continental Cup
Vòng bảng
Manchester United (nữ)
02:00
Everton FC (nữ)
Liverpool (nữ)
02:00
Manchester City (nữ)
Sheffield United (nữ)
02:30
Aston Villa (nữ)
England Conference North Division
Vòng 22
Kidderminster Harriers
02:45
Chester FC
Cúp nữ Châu Âu
Vòng bảng
FC Rosengard (nữ)
00:45
Benfica (nữ)
Lyon (nữ)
00:45
FC Zurich Frauen (nữ)
Bayern Munchen (nữ)
03:00
Barcelona (nữ)
Arsenal (nữ)
03:00
Juventus (nữ)
England Ryman(Isthmian) League Premier Division
Vòng 21
Bognor Regis Town
02:45
Cray Wanderers
Kingstonian
02:45
lewes
Brazil Paulista Women's League
Santos (nữ)
07:30
Sao Paulo/SP (nữ)
India Delhi Senior Division
Vòng
United Bharat FC
13:15
CISF New Delhi
Jaguar FC
16:00
Delhi United
Burundi League
Vòng 5
Magara Young Boys
20:00
Flambeau de l'Est
Primera Division de Colombiano-Apertura
Vòng
Deportivo Pereira
07:00
Dep.Independiente Medellin
VĐQG Oman
Vòng 12
Oman Club
19:40
Sohar Club
Dhufar
20:05
Al Oruba Sur
Alrstak
22:10
al bashaer
Albania Super Cup
KF Tirana
01:00
Vllaznia Shkoder
Georgia Cup
finals
Torpedo Kutaisi
22:00
Lokomotivi Tbilisi II
UAE Emirates Cup
Vòng 1
Ittihad Kalba
19:35
Al-Thaid
Al-Wasl
19:45
Masafi
Al Ahli(UAE)
22:30
Al Wehda(UAE)
Giải trẻ Đan Mạch
Vòng 1
Kobenhavn Reserve
21:00
Sonderjyske Reserve
Spain Primera Division RFEF
Vòng 15
AD Ceuta
00:00
UD San Sebastian Reyes
Cordoba
00:00
Pontevedra
Racing de Ferrol
00:00
CD Linares Deportivo
Fuenlabrada
00:00
Merida AD
CF Internacional De Madrid
00:00
Celta vigo b
Cultural Leonesa
00:00
C.D. San Fernando Isleno
CF Rayo Majadahonda
00:00
Real Madrid Castilla
Unionistas de Salamanca
00:00
AD Alcorcon
Algeciras
00:00
Real Balompedica Linense
Badajoz
00:00
Deportivo La Coruna
SD Amorebieta
01:00
Calahorra
Racing de Ferrol
01:00
CD Linares Deportivo
Cordoba
03:00
Pontevedra
Barcelona B
03:00
Eldense
Castellon
03:00
Numancia
CF Talavera de la Reina
03:00
Celta vigo b
Cultural Leonesa
03:00
C.D. San Fernando Isleno
Algeciras
03:00
Real Balompedica Linense
Spanish Bizkaia-Tercera Division
Ceuta B
22:00
Sevilla C
Huetor Tajar
02:00
Real Jaen CF
Wales FAW nam
Vòng 16
Holywell
02:30
Ruthin Town FC
Llandudno
02:30
Holyhead
Llanidloes Town
02:30
Penrhyncoch
Buckley Town
02:30
Mold Alexandra
Conwy Utd
02:30
Prestatyn Town FC
Newi Cefn Druids
02:30
Chirk AAA
Colwyn Bay
02:45
Gresford
Algerian Ligue Professionnelle 1
Vòng 13
Paradou AC
21:00
JS Saoura
USM Alger
21:00
CR Belouizdad
HB Chelghoum Laid
21:00
Biskra
CS Constantine
21:00
ASO Chlef
El Bayadh
21:00
ES Setif
Hanshely
21:00
MC Magra
JS kabylie
22:00
RC Arba
MC Oran
00:00
MC Alger
Israel Women First National
Vòng 8
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
01:30
AS Tel Aviv University (nữ)
CAF U-17 Championship
Groups(South)
Seychelles(U17)
00:00
Mozambique U17
Hạng nhì Tunisia
Vòng 6
Kalaa Sport
19:30
E.Gawafel.S.Gafsa
SC Moknine
19:30
CS.Hammam-Lif
Stade Gabesien
19:30
Esperance Sportive Zarzis
A.S Djerba
19:30
Sporting Ben Arous
Croissant Msaken
19:30
Jeunesse Sportive Omrane
E. M. Mahdia
19:30
S.S. Sfaxien
Italy Serie D Cup
Orvietana
20:30
Arezzo
Riccione
20:30
Bagnolese
Team Altamura
20:30
Cavese
ASD Seravezza Calcio
20:30
Prato
A.S.D. Bra
20:30
Ligorna
Montebelluna
20:30
US Adriese
Derthona
20:30
A.C. Crema 1908
Asd Pineto Calcio
20:30
Tolentino
Puteolana
20:30
Trastevere Calcio
A.S. Varese
20:30
Franciacorta
Arconatese
20:30
Giana
India League Division 1
Vòng 6
Rajasthan Club
18:00
Kenkre
Gokulam Kerala FC
20:30
Sudeva Moonlight FC
Montenegro Prva Crnogorska Liga
Vòng 19
Jedinstvo Bijelo Polje
22:59
FK Sutjeska Niksic
Jezero Plav
22:59
FK Rudar Pljevlja
Mornar
22:59
Decic Tuzi
Arsenal Tivat
22:59
OFK Petrovac
FK Iskra Danilovgrad
22:59
FK Buducnost Podgorica
Hạng 2 Ai Cập
Vòng
El Olympi
19:30
Al Hilal El Dabaa
El Mansoura
19:30
Egy Salloum
Abo Qair Semads
19:30
Ittihad Nabarouh
El Hammam
19:30
Ghomhoreyet Shebin
Pioneers Club
19:30
Al Majd
Sporting Alexandria
19:30
Dekernes
Israel Leumit League
Vòng 14
Hapoel Ramat Gan
00:30
Hapoel Umm Al Fahm
Hapoel Rishon Lezion
00:30
Kafr Qasim
Hapoel Acco
00:30
Maccabi Petah Tikva FC
Ironi Tiberias
00:30
AS Ashdod
Maccabi Ahi Nazareth
00:30
Hapoel Kfar Saba
Turkmenistan
Vòng 25
Sagadam FK
17:00
FC Ahal
Kopetdag Asgabat
17:00
FC Altyn Asyr
Italy Serie D
Vòng
Real Agro Aversa
20:30
Trapani
ASD Canicatti
20:30
ASD Paterno
US Mariglianese
20:30
FC Lamezia Terme
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 10
Shijiazhuang Kungfu
13:00
Nanjing City
Guangxi Baoyun FC
13:00
Qingdao Zhongneng
Xinjiang Tianshan Leopard
13:00
Bei Li Gong
Heilongjiang Lava Spring
13:00
Shanxi Chang An Athletic FC
Beijing BeiKong
13:00
Jiangxi Liansheng FC
Malta Women Division 1
Vòng 8
Mgarr (nữ)
02:00
San Gwann FC (nữ)
Hibernians (nữ)
02:30
Martal Method (nữ)
Ukraina
Vòng 14
Rukh Vynnyky
18:00
Chernomorets Odessa
Israel Ligat Al Toto Cup
13-14th Places
Sectzya Nes Ziona
00:00
Hapoel Haifa
Beitar Jerusalem
00:45
Hapoel Kiryat Shmona
Maccabi Tel Aviv
01:00
Hapoel Jerusalem
Maccabi Netanya
01:15
Hapoel Hadera
Hạng 3 Ý
Quarterfinals
Viterbese
20:30
Vicenza
Foggia
20:30
Catanzaro
ACD Virtus Entella
00:00
Renate AC
Padova
01:00
JuventusU23
Indonesia Division 1
Vòng
Kalteng Putra FC
18:30
Putra Delta Sidoarjo FC
Northern German state premier league - bayern
SC Charlottenburg
01:30
Berliner SC
Ivory Coast Premier Division
Vòng
ASEC MIMOSAS
01:00
LYS Sassandra
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 12
Catgas Energia Futsal
02:30
Rios Renovables Ribera Navarra Futsal
England Southern Premier League
Vòng 16
Tiverton Town
02:45
Hayes Yeading United
Truro City
02:45
Beaconsfield SYCOB
Harrow Borough
02:45
Hartley Wintney
Bahraini Premier League
Vòng 6
Al-Hadd
21:30
Al-Riffa
Al-Muharraq
22:30
Al-Budaiya
Al-Hala
00:30
Sitra
VĐQG Séc
Vòng bảng
Sparta Praha B
16:30
FK Graffin Vlasim
Viktoria Zizkov
19:00
Slovan Liberec
Premier League International Cup
Vòng bảng
Wolverhampton U21
02:00
Valencia CF Mestalla
VĐQG Ai Cập
Vòng 6
Pyramids FC
19:45
El Mokawloon El Arab
Pharco
19:45
El Daklyeh
Ghazl El Mahallah
22:00
EL Ahly
Talaea EI-Gaish
00:00
Zamalek
Cúp quốc gia Romania
Vòng 5
Alexandria
19:00
ACS Dumbravita
Arges
22:00
CS Universitatea Craiova
Hermannstadt
22:00
Chindia Targoviste
CS Ocna Mures
22:00
FC Maramures Baia Mare
Farul Constanta
01:00
CFR Cluj
Universitaea Cluj
01:00
Rapid Bucuresti
Uganda Premier League
Vòng
Blacks Power FC
20:00
SC Villa
Ma Lu
20:00
Gaddafi FC
Vipers
20:00
Onduparaka FC

Tin thể thao mới nhất