Cúp bóng chuyền châu Á sắp 'khai tử', bóng chuyền nữ Việt Nam trước cơ hội mới

Năm nay là năm cưới AVC Cup được tổ chức và từ sang năm, một giải đấu mới sẽ được ra đời để thay thế.

SMM đưa tin, Liên đoàn bóng chuyền châu Á vừa tiết lộ Cúp bóng chuyền châu Á cho các đội tuyển nam và nữ năm 2022 sẽ là lần cuối cùng giải đấu này được tổ chức, sẽ có một format mới ra đời 

Cúp bóng chuyền châu Á - AVC Cup được tổ chức lần đầu tiên năm 2008 và được tổ chức thường niên 2 năm một lần, xen kẽ với giải bóng chuyền vô địch châu Á.

Năm 2022 là tròn 4 năm giải đấu mới được tổ chức trở lại sau lần gần đây nhất năm 2018. Vào năm 2020, giải đấu bị hoãn vì COVID-19.

Cúp bóng chuyền châu Á sắp 'khai tử', bóng chuyền nữ Việt Nam trước cơ hội mới - Ảnh 1
Cúp bóng chuyền châu Á sắp 'khai tử' sau năm nay

AVC Cup 2022 dành cho nam được tổ chức tại Thái Lan trong khi giải nữ sẽ được tổ chức tại Philippines. Ngay sau khi giải đấu này kết thúc, một giải đấu mới sẽ ra đời để phù hợp với Volleyball Nations League.

Theo đó, cùng với giải Vô địch châu Á thì giải đấu mới sẽ chọn một đại diện châu Á tham dự Challenger, nơi các đội bóng sẽ cạnh tranh tấm vé duy nhất lên VNL hàng năm. 

Đại diện này không bao gồm 4 đội bóng đã chắc suất gồm Trung Quốc, Nhật Bản, Thái Lan và Hàn Quốc.

Theo tiết lộ, giải đấu mới này sẽ được tổ chức hàng năm. Nếu thi đấu đúng sức mình thì đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam hoàn toàn có khả năng cạnh tranh vị trí thứ 5.

Tại Cúp châu Á các năm trước, Việt Nam nhiều lần xếp thứ 5 và tại giải đấu năm nay, nếu thi đấu tốt thì đây sẽ là mục tiêu phù hợp. 

TIN LIÊN QUAN

Vì sao HLV Bùi Huy Châm chia tay CLB TP. Hồ Chí Minh sau gần chục năm gắn bó?

HLV Bùi Huy Châm được đánh giá là một trong những vị huấn luyện viên lão làng giàu thành tích và chuyên môn nhất ở thời điểm hiện tại.

Giải bóng chuyền ASEAN Grand Prix 2022 từng gây 'ám ảnh' cho Việt Nam sắp trở lại

ASEAN Grand Prix 2022 là giải đấu dành cho 4 đội tuyển mạnh nhất khu vực. Dự kiện, năm nay giải đấu sẽ được tổ chức vào tháng 9.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam tập huấn ở Thái, đội tuyển Australia tới Ninh Bình

Trong khi Việt Nam sang Thái Lan tập huấn thì đội tuyển bóng chuyền nữ Australia sẽ tới Ninh Bình tập huấn và thi đấu giao hữu.

Danh sách đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam dự Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam sẽ tập trung từ ngày 28/7 sau đó di chuyển sang Thái Lan và tập huấn 20 ngày tại đây.

Sao bóng chuyền Việt Nam chia sẻ về mùa Vu Lan báo hiếu 2022

Cùng nghe những chia sẻ của các VĐV về mùa Vu Lan, kỷ niệm mùa Vu Lan cũng như lời chúc của họ tới các bậc sinh thành và mọi người.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Link xem trực tiếp bóng chuyền nữ Quân đội vs Thái Bình, 18h00 ngày 2/12

Link xem trực tiếp bóng chuyền nữ Quân đội vs Thái Bình, 18h00 ngày 2/12. iThethao.vn cập nhật link xem bóng chuyền Đại hội Thể thao Toàn quốc 2022.

Danh sách bóng chuyền nữ Ninh Bình dự Đại hội Thể thao Toàn quốc: Mang tới 3 chuyền hai

Đội bóng chuyền nữ Ninh Binh chỉ có 13 VĐV tham dự trong đó có tới 3 chuyền hai.

Không đánh Đại hội, dàn chân dài bóng chuyền Vietinbank tận hưởng kỳ nghỉ cùng nhau

Đội bóng chuyền nữ Vietinbank đang có chuyến team building cùng nhau sau khi khép lại các giải đấu.

Bóng chuyền nữ Đại hội Thể thao Toàn quốc 2022: Ai sẽ giành HCV?

4 năm về trước, Long An đã vượt qua nữ Quân đội trong trận chung kết để giành tấm HCV. Vậy lần này, cái tên nào sẽ bước lên bục cao nhất?

Danh sách bóng chuyền nữ Quân đội dự Đại hội Thể thao Toàn quốc: Sao trẻ được gọi bổ sung

Bóng chuyền nữ Quân đội có hai tay đập trẻ được bổ sung vào trong danh sách lần này gồm phụ công trẻ Hà Lê Khanh và chủ công Nguyễn Huỳnh Phương Thùy.

Bốc thăm chia bảng giải bóng chuyền VĐQG 2023: Xuất hiện hai bảng 'tử thần'

Bảng B ở cả giải nam và nữ đều được đánh giá rất mạnh, nếu chọn 2 cái tên đi tham dự Cup Hùng Vương 2023 thì chắc chắn sẽ vô cùng khốc liệt và gay cấn giữa các đội bóng hàng đầu.

Hôm nay Thanh Thúy về nước, chuẩn bị bảo vệ HCV Đại hội Thể thao Toàn quốc 2022

Cô sẽ có 4 ngày nghỉ ngơi và tập luyện cùng các đồng đội tại CLB trước khi chính thức bước vào những trận đấu đầu tiên.

Danh sách bóng chuyền nam Long An dự Đại hội Thể thao Toàn quốc: Chỉ có 12 VĐV

Bóng chuyền nam Long An chỉ mang tới Đại hội Thể thao Toàn quốc 2022 số lượng VĐV ít nhất giải.

Danh sách bóng chuyền nam Hà Nội dự Đại hội Thể thao Toàn quốc 2022

Hà Nội công bố danh sách 14 vđv bóng chuyền nam tham dự ĐHTT Toàn quốc 2022. Ngôi sao được chú ý nhất trong đội hình của Hà Nội không ai khác chính là phụ công Vũ Ngọc Hoàng.

Chat với Hà Mạnh Hùng: Thành viên đặc biệt nhất tuyển bóng chuyền nam Quân đội

Hà Mạnh Hùng, chàng trai sinh năm 1999 là thành viên duy nhất không thuộc Thể Công hay Biên Phòng trong màu áo tuyển Quân đội tại đại hội sắp tới.

World Cup
Vòng bảng
Ghana
22:00
Uruguay
Hàn Quốc
22:00
Bồ Đào Nha
Serbia
02:00
Thụy Sĩ
Cameroon
02:00
Brazil
Giao hữu quốc tế
Gornik Zabrze
18:00
Podbeskidzie Bielsko-Biala
Bohemians1905 B
19:00
Dukla Prague
Polonia Warszawa
19:00
Unia Skierniewice
Eintracht Frankfurt
19:30
SV Sandhausen
RB Leipzig
20:00
AC Horsens
Grasshopper
20:30
Rheindorf Altach
Monaco
21:00
Cercle Brugge
Hannover 96
21:00
Hertha Berlin
Cúp Liên đoàn Bồ Đào Nha
Vòng bảng
SCU Torreense
03:45
FC Famalicao
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 18
Granada CF
03:30
Alaves
VĐQG Romania
Vòng 19
UTA Arad
20:30
Sepsi OSK Sfantul Gheorghe
Petrolul Ploiesti
00:00
Universitaea Cluj
Hạng 3 Pháp
Vòng 14
Le Mans
01:30
Bourg Peronnas
Nancy
01:30
Paris 13 Atletico
Orleans US 45
01:30
Le Puy Foot 43 Auvergne
Cholet So
01:30
Villefranche
Bastia Borgo
01:30
Red Star FC 93
Chateauroux
01:30
Stade Briochin
Concarneau
01:30
Avranches
USL Dunkerque
01:30
Martigues
Hạng 4 Anh
Vòng 20
Crewe Alexandra
02:45
Newport County
Stevenage Borough
02:45
Barrow
Doncaster Rovers
02:45
Walsall
Hạng 2 Thổ Nhĩ Kỳ
Vòng 16
Eyupspor
00:00
Tuzlaspor
Hạng 2 Romania
Vòng 16
Concordia Chiajna
18:00
FC Unirea 2004 Slobozia
Hạng 2 Hy Lạp
Vòng 5
Rouf FC
20:00
Irodotos
Ilioupoli
20:15
Panahaiki-2005
Tanzania Ligue 1
Vòng 15
Singida United
20:00
Namungo FC
Kagera Sugar
22:59
Ihefu SC
Zanzibar Premier League
Vòng
JKU FC
21:00
Jamhuri
Dulla Boys
00:00
KVZSC
England Conference North Division
Vòng 21
Chester FC
02:45
Blyth Spartans
Darlington
02:45
Kettering Town
Alfreton Town
02:45
Kidderminster Harriers
Croatia 2.HNL
Vòng 17
Kustosija
19:00
Rudes
Hrvatski dragovoljac
19:30
NK Solin
England Ryman(Isthmian) League Premier Division
Vòng 19
Margate
02:45
Billericay Town
Rwanda
Vòng
Gasogi Utd
00:00
APR FC
Marines FC
00:00
Mukura
Portugal Liga 3
Vòng 11
Varzim
02:00
Paredes
Botola 2
Vòng 13
USM Oujda
22:00
Raja de Beni Mellal
Wydad Temara
22:00
Racing Casablanca
Japanese WE League
Vòng 5
JEF United Ichihara Chiba (nữ)
11:00
Albirex Niigata (nữ)
Nojima Stella (nữ)
12:00
Vegalta Sendai (nữ)
Omiya Ardija (nữ)
12:00
Urawa Red Diamonds (nữ)
The lowlands of Scotland League
Vòng
Broomhill FC
02:45
Civil Service Strollers FC
French Championnat Amateur
Vòng 12
Sete FC
00:00
Hyeres
Les Herbiers
01:00
Trelissac
Boulogne
01:30
ES Wasquehal
FC Bergerac
01:30
Chasselay M.D. Azergues
Angouleme
02:00
Andrezieux
Northern Ireland IFA Championship
Vòng 18
Annagh United
02:45
Dundela
Syria
Vòng
Al futowa
18:00
Teshrin SC
Cyprus 1 Division
Vòng 13
Doxa Katokopias
00:00
Akritas Chloraka
E.N.Paralimniou
00:00
AEK Larnaca
England U21 League Cup
Vòng bảng
Southampton U21
02:00
Colchester United U21
Burkina Faso League
Vòng
AS Sonabel
22:30
Rahimo FC
Hạng nhất nữ Séc
Vòng 9
Slovan Liberec (nữ)
22:30
Slavia Praha (nữ)
Spanish Bizkaia-Tercera Division
Estrella CF
04:00
Tenerife B
Australia W-League
Vòng 3
Melbourne City (nữ)
11:00
Brisbane Roar (nữ)
Newcastle Jets (nữ)
11:00
Perth Glory (nữ)
WS Wanderers (nữ)
11:00
Sydney FC (nữ)
Hạng 2 Ả Rập Xê Út
Vòng 11
Al-Draih
19:00
Al-Taqdom
CAF U-17 Championship
Groups(South)
Malawi U17
01:00
Botswana U17
Azerbaijan Premier League
Vòng 16
FC Neftci Baku
00:00
Qarabag
Egypt Premier League Women
Vòng
Al Maamoura (nữ)
19:30
Gomhoreyat Shepin (nữ)
India League Division 1
Vòng 5
Churchill Brothers
18:00
Aizawl FC
Hạng 2 Ai Cập
Vòng
Kahraba Ismailia
19:30
Olympic El Qanal
Fayoum
19:30
Misr Elmaqasah
Wadi Degla SC
19:30
Al Nasr Cairo
El Obour SC
19:30
FC Porto Suez
Petrojet
19:30
El Sekka El Hadid
Eastern Company
19:30
El Entag Al Harby
Mustak balwatan
19:30
ZED FC
Algerian Ligue Professionnelle 2
Vòng 9
JSM Tiaret
21:00
CRB Temouchent
WA Boufarik
21:00
NA Hussein Dey
OM Medea
21:00
MCB Oued Sly
RC Relizane
21:00
SKAF Khemis Melina
ASM Oran
21:00
ES Ben Aknoun
RC Kouba
21:00
GC Mascara
AS Ain Mlila
21:00
USM Annaba
MC Saida
21:00
WA Tlemcen
ES Mostaganem
21:00
SC Mecheria
Gibraltar Premier Division
Vòng
FC Lincoln
02:45
Lions Gibraltar
Germany Regionalliga
Vòng 19
Schalke 04 (Youth)
18:00
Koln (Youth)
BFC Viktoria 1889
01:00
ZFC Meuselwitz
Tennis Borussia Berlin
01:00
Lichtenberg 47
Fortuna Koln
01:30
Rot-Weiss Ahlen
Kickers Emden
02:00
VFB Lubeck
New Zealand NRFL Premier Division Women
Vòng
Western Springs (nữ)
06:00
Central Football (nữ)
Northern Rovers (nữ)
07:30
Canterbury United (nữ)
Mali Premiere Division
Vòng
Afrique Football Elite
22:59
Real Bamako
Hạng 2 Bỉ
Vòng 16
Standard Liege II
02:00
Lierse
Anderlecht II
02:00
Genk II
Belgium Women's Premier League
Vòng 13
White Star Bruxelles (w)
02:30
Standard Liege (nữ)
KAA Gent Ladies (nữ)
02:30
Charleroi (nữ)
Hạng 3 Anh
Vòng 20
Charlton Athletic
02:45
Cheltenham Town
Bolton Wanderers
02:45
Bristol Rovers
Ipswich Town
02:45
Fleetwood Town
Morecambe
02:45
Exeter City
Peterborough United
02:45
Barnsley
Plymouth Argyle
02:45
Port Vale
Belgium Women 1st National
Vòng 13
Ladies Genk B (w)
02:00
Oud Heverlee Leuven II (nữ)
Kuwaiti Federation Cup
Vòng bảng
Al-Nasar
20:00
Al-Shabab(KUW)
Libyan Premier League
Vòng 6
Al Sadaqa FC
20:00
Al Akhdar
Al Zawi A
20:30
J Verhoe Leigh
Al-Ahli tripoli
20:30
Al Mahalla
Al-Nasr Benghazi
00:00
Altai Phoenix
Angola Girabola League
Vòng 4
Progresso da Lunda Sul
21:00
Primeiro de Agosto
Germany Landesliga (cup)
SG Andernach
02:00
TSV Emmelshausen
Ukraina
Vòng 7
Chernomorets Odessa
18:00
Kryvbas
Hạng 3 Romania
Vòng
Pobeda Star Bisnov
19:00
Scolar Resita
Farul Constanta II
19:00
FC Voluntari II
Muscelul Campulung
19:00
Gloria Popesti-Leordeni
Ghiroda SI Giarmata VII
19:00
Gloria Lunca Teuz Cermei
CS Avantul Periam
19:00
CS Phoenix Buzias
CSM Ramnicu Sarat
19:00
FC Dinamo Bacau
Odorheiu Secuiesc
19:00
ACS KSE Targu Secuiesc
CS Gloria 2018 Bistrita Nasaud
19:00
FC Bihor Oradea
ACS Targu Mures 1898
19:00
ACS Viitorul Cluj
ACSO Filiasi
19:00
Armata Aurul Brad
ACS Vedita Colonesti MS
19:00
CS Viitorul Daesti
SR Brasov
19:00
ACS Olimpic Zarnesti
Vô địch Đức nữ
Vòng 9
Hoffenheim (nữ)
01:15
Bayern Munchen (nữ)
Holland Eredivisie Women's
Vòng 10
Ajax Amsterdam (nữ)
01:30
Zwolle (nữ)
Feyenoord Rotterdam (nữ)
01:30
FC Twente Enschede (nữ)
Fortuna FF (nữ)
01:30
SC Telstar (nữ)
VV Alkmaar (nữ)
01:30
ADO Den Haag (nữ)
Ấn Độ Super League
Vòng 9
Odisha FC
21:00
Northeast United
Algeria Womens League
Vòng
ASE Alger Centre (nữ)
20:30
CF Akbou(nữ)
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 11
Levante Futsal
00:00
Catgas Energia Futsal
EiPozo Murcia Turistica Futsal
00:00
Manzanares FS Futsal
England Southern Premier League
Vòng 22
Bracknell Town
02:45
Swindon Supermarine
French Feminines D1
Vòng 10
Montpellier (nữ)
00:00
Fleury 91 (w)
Bahraini Premier League
Vòng 5
Al-Ahli(BHR)
21:30
Al-Hala
Al-Shabbab
22:30
Manama Club
Al Khaldiya
00:30
East Riffa
Welsh Premier League
Vòng 16
Bala Town F.C.
02:45
Flint Town
Pontypridd
02:45
UWIC Inter Cardiff
Caernarfon
02:45
Newtown AFC
The New Saints
02:45
Aberystwyth Town
Airbus UK Broughton
02:45
Connahs Quay Nomads FC
Haverfordwest County
02:45
Pen-y-Bont FC
VĐQG Séc
Vòng bảng
Spartak Trnava
19:00
Tescoma Zlin
Hradec Kralove
19:00
SK Slovan Varnsdorf
Trencin
20:00
Brno
VĐQG Ai Cập
Vòng 5
El Mokawloon El Arab
19:45
Ceramica Cleopatra FC
Ismaily
19:45
Smouha SC
EL Ahly
00:00
Talaea EI-Gaish
England Conference South Division
Vòng 21
Bath City
02:45
Welling United
VĐQG Bắc Ireland
Vòng 18
Glenavon Lurgan
02:45
Larne FC
Uganda Premier League
Vòng
Onduparaka FC
18:00
Kampala City Council FC
Express FC
20:00
Arua Hill SC
URA Kampala
20:00
Blacks Power FC
BUL FC
20:00
Wakiso Giants FC

Tin thể thao mới nhất

Lịch thi đấu bóng chuyền