Lê Quang Liêm ‘huỷ diệt’ kỳ thủ hạng 8 thế giới, tranh vô địch cùng vua cờ Carlsen

Kỳ thủ số 1 Việt Nam Lê Quang Liêm thắng nhanh Anish Giri để vươn lên hạng 3 giải Oslo Esports Cup, cạnh tranh ngôi vô địch cùng Magnus Carlsen và R. Praggnanandhaa.

Ở ngày thi đấu thứ 6, Quang Liêm gặp Anish Giri, kỳ thủ hạng 8 thế giới và số 1 Hà Lan. Tuy nhiên, Liêm không gặp khó khăn nào khi ‘huỷ diệt’ đối thủ với tỷ số 2,5 – 0,5.

Ván đầu, Quang Liêm cầm quân đen và thi đấu thận trọng, nhập thành ngay khi khai cuộc. Sau đó, hai bên tiến hành đổi quân đến nước 30. Đến lúc này, trận đấu về cờ tàn với mỗi bên còn 1 mã và 5 tốt.

Lê Quang Liêm ‘huỷ diệt’ kỳ thủ hạng 8 thế giới, tranh vô địch cùng vua cờ Carlsen - Ảnh 1
Quang Liêm và Giri trong thế cờ tàn ở ván đầu tiên

Đến nước 45, Anish Giri dù đang lợi 1 tốt đã mắc sai lầm khi cố chiếu tướng, nhưng lại để tướng của Liêm ăn mất tốt đang dâng cao. Lúc này, dù quân số bằng nhau nhưng Liêm có 2 tốt dâng cao, và khi anh kéo mã lên để chiếu tướng, Anish Giri buộc thí má để bảo vệ tướng, dẫn tới thế cờ tàn 1 mã 1 tốt đấu 2 tốt. Liêm thắng khi Anish Giri xin thua ở nước 57.

Sang ván 2, Quang Liêm cầm trắng và ở nước 11 đã ‘nhử’ quân bằng cách kéo tượng lên cánh phải. Khi hậu của Anish Giri ăn tượng ở cánh này, Liêm tấn công mạnh với hậu và xe ở cánh trái, nơi vua của Anish Giri đang giữ vị trí sau nước nhập thành. 

Thế trận hoàn toàn thuộc về Liêm sau nước 15 khi vua của Anish Giri phải chạy khắp bàn cờ và kỳ thủ người Việt Nam hạ đối thủ ở nước 37. Tới ván 3, Quang Liêm hoà nhanh đối thủ để thắng chung cuộc 2,5 – 0,5.

Thắng trận này,  Quang Liêm có 11 điểm sau 6 vòng, kém 2 kỳ thủ dẫn đầu là Magnus Carlsen và R. Praggnanandhaa 1 điểm. Ở vòng cuối, anh gặp kỳ thủ người Hà Lan khác là Jorden Van Foreest. Trận này sẽ diễn ra vào tối 28/4.

TIN LIÊN QUAN

Quang Liêm thắng trận thứ 2 tại Oslo Esports Cup

Kỳ thủ số 1 Việt Nam Lê Quang Liêm đánh bại streamer nổi tiếng Eric Hansen để tạm thời có được vị trí hạng 4 tại Oslo Esports Cup.

Quang Liêm đánh bại đương kim vô địch World Cup cờ vua

Đương kim vô địch World Cup cờ vua Jan Krzysztof Duda thua tâm phục khẩu phục với tỷ số 2-4 trước Lê Quang Liêm ở trận đấu sau 6 ván đấu.

Bảng xếp hạng cờ vua 2022: Quang Liêm đứng thứ mấy thế giới?

Thethao.vn cung cấp Bảng xếp hạng cờ vua 2022. Thứ hạng của Lê Quang Liêm trên BXH cờ vua thế giới là bao nhiêu?

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

VĐV người Trung Quốc vừa hút thuốc lá vừa chạy marathon trong 3 tiếng rưỡi

Điền kinh 15/11/2022

Một người đàn ông 50 tuổi đã gây chú ý khi hoàn thành cuộc thi marathon ở Kiến Đức, Trung Quốc trong khi vẫn hút thuốc trong suốt nội dung chạy cự ly 42 km.

Kevin Magnussen giành pole ở GP Brazil sau buổi đua thử ‘hỗn loạn’

Đua xe 12/11/2022

Tay đua người Đan Mạch Kevin Magnussen có lần đầu tiên giành pole sau hơn 100 lần đua cho đội F1 Haas, trong khi nhiều đối thủ phải vất vả trong điều kiện trời mưa.

Doanh nhân người Mỹ trúng 74 triệu USD nhờ đặt cược một trận đấu bóng chày

Jim McIngvale, một danh nhân 71 tuổi thắng cược lên tới 75 triệu USD nhờ trận tranh ngôi vô địch giải bóng chày World Series 2022 giữa Houston Astros và Philadelphia Phillies.

'Nữ hoàng' Lê Tú Chinh tiếp tục bỏ lỡ Đại hội thể thao toàn quốc 2022

Điền kinh 02/11/2022

Sau khi lỡ hẹn với SEA Games 31 vì chấn thương, "nữ hoàng tốc độ" Lê Tú Chinh sẽ không thể tham dự tiếp Đại hội thể thao toàn quốc năm nay vì lý do tương tự.

Thái Lan có nữ golf thủ 19 tuổi xếp hạng số 1 thế giới

Atthaya Thitikul đã đi vào lịch sử golf Thái Lan khi trở thành tay golf nữ số một thế giới. Cô là nữ VĐV thứ 2 của Xứ sở Chùa vàng làm được điều này và là người trẻ thứ 2 trong lịch sử (19 tuổi).

Lại Lý Huynh vô địch cờ tướng thế giới nội dung cờ nhanh cá nhân

Kỳ thủ Lại Lý Huynh đánh bại Phùng Gia Tuấn (Hồng Kông) để giành tấm HCV nội dung cờ nhanh cá nhân nam ở giải vô địch cờ tướng thế giới 2022.

Việt Nam xếp trên Trung Quốc, giành HCV đồng đội giải Vô địch cờ tướng thế giới 2022

Các kỳ thủ nam Việt Nam giành HCV đồng đội và HCĐ cá nhân ở giải Vô địch cờ tướng thế giới 2022 diễn ra tại Malaysia từ ngày 24/10. Trong khi đó, nhóm các kỳ thủ trẻ cũng có thêm 3 tấm HCV khác.

Tuyển thể dục dụng cụ Việt Nam lại không thể dự giải thế giới vì trục trặc giấy tờ

Đội tuyển thể dục dụng cụ (TDDC) Việt Nam sẽ không thể sang Liverpool (Anh) tham dự giải vô địch thế giới năm 2022 do vấn đề về giấy tờ.

Xạ thủ Trịnh Thu Vinh tuột vé tranh suất dự Olympic ở giải bắn súng thế giới

Ở giải bắn súng vô địch thế giới 2022, Trịnh Thu Vinh là xạ thủ Việt Nam có thành tích gần nhất với vòng chung kết nội dung để tranh vé dự Olympic Paris 2024.

Mỹ nữ làng golf ‘đốt cháy’ Halloween khi cosplay Cammy của Street Fighter

Paige Spiranac khiến người hâm mộ cảm nhận được sức nóng của Halloween khi cosplay cô nàng Cammy vô cùng gợi cảm của dòng game Street Fighter.

Cúp FA
Round 2 Playoff
Stockport County
02:45
Charlton Athletic
Giao hữu quốc tế
Hertha Berlin
19:00
Eintracht Braunschweig
Sturm Graz
21:30
Nice
Crystal Palace
22:59
Trabzonspor
Cadiz
02:00
Manchester United
Cúp Liên đoàn Bồ Đào Nha
Vòng bảng
SC Farense
01:30
Maritimo
Rio Ave
03:30
Sporting CP
Serie B Italia
Vòng 16
Ternana
02:30
Cagliari
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 19
FC Cartagena
01:00
Villarreal B
SD Huesca
01:00
Andorra CF
Tenerife
03:00
Alaves
VĐQG Slovenia
Vòng 19
FC Koper
21:00
Tabor Sezana
Domzale
23:30
NK Publikum Celje
Hạng 2 Hy Lạp
Vòng 3
Apollon Smirnis
20:00
Olympiakos Piraeus B
Rouf FC
20:00
AE Kifisias
Indonesia Super League
Vòng 12
Dewa United FC
15:15
Arema Malang
Persik Kediri
18:15
Persib Bandung
England Continental Cup
Vòng bảng
Manchester United (nữ)
02:00
Everton FC (nữ)
Liverpool (nữ)
02:00
Manchester City (nữ)
Sheffield United (nữ)
02:30
Aston Villa (nữ)
England Conference North Division
Vòng 22
Kidderminster Harriers
02:45
Chester FC
Cúp nữ Châu Âu
Vòng bảng
FC Rosengard (nữ)
00:45
Benfica (nữ)
Lyon (nữ)
00:45
FC Zurich Frauen (nữ)
Bayern Munchen (nữ)
03:00
Barcelona (nữ)
Arsenal (nữ)
03:00
Juventus (nữ)
England Ryman(Isthmian) League Premier Division
Vòng 21
Bognor Regis Town
02:45
Cray Wanderers
Kingstonian
02:45
lewes
Brazil Paulista Women's League
Santos (nữ)
07:30
Sao Paulo/SP (nữ)
India Delhi Senior Division
Vòng
United Bharat FC
13:15
CISF New Delhi
Jaguar FC
16:00
Delhi United
Burundi League
Vòng 5
Magara Young Boys
20:00
Flambeau de l'Est
Primera Division de Colombiano-Apertura
Vòng
Deportivo Pereira
07:00
Dep.Independiente Medellin
VĐQG Oman
Vòng 12
Oman Club
19:40
Sohar Club
Dhufar
20:05
Al Oruba Sur
Alrstak
22:10
al bashaer
Albania Super Cup
KF Tirana
01:00
Vllaznia Shkoder
Georgia Cup
finals
Torpedo Kutaisi
22:00
Lokomotivi Tbilisi II
UAE Emirates Cup
Vòng 1
Ittihad Kalba
19:35
Al-Thaid
Al-Wasl
19:45
Masafi
Al Ahli(UAE)
22:30
Al Wehda(UAE)
Giải trẻ Đan Mạch
Vòng 1
Kobenhavn Reserve
21:00
Sonderjyske Reserve
Spain Primera Division RFEF
Vòng 15
AD Ceuta
00:00
UD San Sebastian Reyes
Cordoba
00:00
Pontevedra
Racing de Ferrol
00:00
CD Linares Deportivo
Fuenlabrada
00:00
Merida AD
CF Internacional De Madrid
00:00
Celta vigo b
Cultural Leonesa
00:00
C.D. San Fernando Isleno
CF Rayo Majadahonda
00:00
Real Madrid Castilla
Unionistas de Salamanca
00:00
AD Alcorcon
Algeciras
00:00
Real Balompedica Linense
Badajoz
00:00
Deportivo La Coruna
SD Amorebieta
01:00
Calahorra
Racing de Ferrol
01:00
CD Linares Deportivo
Cordoba
03:00
Pontevedra
Barcelona B
03:00
Eldense
Castellon
03:00
Numancia
CF Talavera de la Reina
03:00
Celta vigo b
Cultural Leonesa
03:00
C.D. San Fernando Isleno
Algeciras
03:00
Real Balompedica Linense
Spanish Bizkaia-Tercera Division
Ceuta B
22:00
Sevilla C
Huetor Tajar
02:00
Real Jaen CF
Wales FAW nam
Vòng 16
Holywell
02:30
Ruthin Town FC
Llandudno
02:30
Holyhead
Llanidloes Town
02:30
Penrhyncoch
Buckley Town
02:30
Mold Alexandra
Conwy Utd
02:30
Prestatyn Town FC
Newi Cefn Druids
02:30
Chirk AAA
Colwyn Bay
02:45
Gresford
Algerian Ligue Professionnelle 1
Vòng 13
Paradou AC
21:00
JS Saoura
USM Alger
21:00
CR Belouizdad
HB Chelghoum Laid
21:00
Biskra
CS Constantine
21:00
ASO Chlef
El Bayadh
21:00
ES Setif
Hanshely
21:00
MC Magra
JS kabylie
22:00
RC Arba
MC Oran
00:00
MC Alger
Israel Women First National
Vòng 8
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
01:30
AS Tel Aviv University (nữ)
CAF U-17 Championship
Groups(South)
Seychelles(U17)
00:00
Mozambique U17
Hạng nhì Tunisia
Vòng 6
Kalaa Sport
19:30
E.Gawafel.S.Gafsa
SC Moknine
19:30
CS.Hammam-Lif
Stade Gabesien
19:30
Esperance Sportive Zarzis
A.S Djerba
19:30
Sporting Ben Arous
Croissant Msaken
19:30
Jeunesse Sportive Omrane
E. M. Mahdia
19:30
S.S. Sfaxien
Italy Serie D Cup
Orvietana
20:30
Arezzo
Riccione
20:30
Bagnolese
Team Altamura
20:30
Cavese
ASD Seravezza Calcio
20:30
Prato
A.S.D. Bra
20:30
Ligorna
Montebelluna
20:30
US Adriese
Derthona
20:30
A.C. Crema 1908
Asd Pineto Calcio
20:30
Tolentino
Puteolana
20:30
Trastevere Calcio
A.S. Varese
20:30
Franciacorta
Arconatese
20:30
Giana
India League Division 1
Vòng 6
Rajasthan Club
18:00
Kenkre
Gokulam Kerala FC
20:30
Sudeva Moonlight FC
Montenegro Prva Crnogorska Liga
Vòng 19
Jedinstvo Bijelo Polje
22:59
FK Sutjeska Niksic
Jezero Plav
22:59
FK Rudar Pljevlja
Mornar
22:59
Decic Tuzi
Arsenal Tivat
22:59
OFK Petrovac
FK Iskra Danilovgrad
22:59
FK Buducnost Podgorica
Hạng 2 Ai Cập
Vòng
El Olympi
19:30
Al Hilal El Dabaa
El Mansoura
19:30
Egy Salloum
Abo Qair Semads
19:30
Ittihad Nabarouh
El Hammam
19:30
Ghomhoreyet Shebin
Pioneers Club
19:30
Al Majd
Sporting Alexandria
19:30
Dekernes
Israel Leumit League
Vòng 14
Hapoel Ramat Gan
00:30
Hapoel Umm Al Fahm
Hapoel Rishon Lezion
00:30
Kafr Qasim
Hapoel Acco
00:30
Maccabi Petah Tikva FC
Ironi Tiberias
00:30
AS Ashdod
Maccabi Ahi Nazareth
00:30
Hapoel Kfar Saba
Turkmenistan
Vòng 25
Sagadam FK
17:00
FC Ahal
Kopetdag Asgabat
17:00
FC Altyn Asyr
Italy Serie D
Vòng
Real Agro Aversa
20:30
Trapani
ASD Canicatti
20:30
ASD Paterno
US Mariglianese
20:30
FC Lamezia Terme
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 10
Shijiazhuang Kungfu
13:00
Nanjing City
Guangxi Baoyun FC
13:00
Qingdao Zhongneng
Xinjiang Tianshan Leopard
13:00
Bei Li Gong
Heilongjiang Lava Spring
13:00
Shanxi Chang An Athletic FC
Beijing BeiKong
13:00
Jiangxi Liansheng FC
Malta Women Division 1
Vòng 8
Mgarr (nữ)
02:00
San Gwann FC (nữ)
Hibernians (nữ)
02:30
Martal Method (nữ)
Ukraina
Vòng 14
Rukh Vynnyky
18:00
Chernomorets Odessa
Israel Ligat Al Toto Cup
13-14th Places
Sectzya Nes Ziona
00:00
Hapoel Haifa
Beitar Jerusalem
00:45
Hapoel Kiryat Shmona
Maccabi Tel Aviv
01:00
Hapoel Jerusalem
Maccabi Netanya
01:15
Hapoel Hadera
Hạng 3 Ý
Quarterfinals
Viterbese
20:30
Vicenza
Foggia
20:30
Catanzaro
ACD Virtus Entella
00:00
Renate AC
Padova
01:00
JuventusU23
Indonesia Division 1
Vòng
Kalteng Putra FC
18:30
Putra Delta Sidoarjo FC
Northern German state premier league - bayern
SC Charlottenburg
01:30
Berliner SC
Ivory Coast Premier Division
Vòng
ASEC MIMOSAS
01:00
LYS Sassandra
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 12
Catgas Energia Futsal
02:30
Rios Renovables Ribera Navarra Futsal
England Southern Premier League
Vòng 16
Tiverton Town
02:45
Hayes Yeading United
Truro City
02:45
Beaconsfield SYCOB
Harrow Borough
02:45
Hartley Wintney
Bahraini Premier League
Vòng 6
Al-Hadd
21:30
Al-Riffa
Al-Muharraq
22:30
Al-Budaiya
Al-Hala
00:30
Sitra
VĐQG Séc
Vòng bảng
Sparta Praha B
16:30
FK Graffin Vlasim
Viktoria Zizkov
19:00
Slovan Liberec
Premier League International Cup
Vòng bảng
Wolverhampton U21
02:00
Valencia CF Mestalla
VĐQG Ai Cập
Vòng 6
Pyramids FC
19:45
El Mokawloon El Arab
Pharco
19:45
El Daklyeh
Ghazl El Mahallah
22:00
EL Ahly
Talaea EI-Gaish
00:00
Zamalek
Cúp quốc gia Romania
Vòng 5
Alexandria
19:00
ACS Dumbravita
Arges
22:00
CS Universitatea Craiova
Hermannstadt
22:00
Chindia Targoviste
CS Ocna Mures
22:00
FC Maramures Baia Mare
Farul Constanta
01:00
CFR Cluj
Universitaea Cluj
01:00
Rapid Bucuresti
Uganda Premier League
Vòng
Blacks Power FC
20:00
SC Villa
Ma Lu
20:00
Gaddafi FC
Vipers
20:00
Onduparaka FC

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá