Letsile Tebogo, người được mệnh danh là ‘Usain Bolt mới’ là ai?

Chân chạy 19 tuổi Letsile Tebogo phá kỷ lục U20 thế giới và được so sánh với huyền thoại sống ở nội dung chạy nước rút Usain Bolt.

Cụ thể, Letsile Tebogo giành huy chương vàng ở giải Điền kinh U20 thế giới nội dung 100m với thành tích 9 giây 91, phá kỷ lục cũ 9 giây 94 của Trayvon Bromell. Letsile Tebogo được so sánh với Usain Bolt và được kỳ vọng có thể trở thành số 1 thế giới trong tương lai. Khi về đích, Letsile Tebogo bỏ cách các đối thủ khoảng cách xa, và anh ngoái đầu lại để ăn mừng sớm, giống Usain Bolt. 

Letsile Tebogo, người được mệnh danh là ‘Usain Bolt mới’ là ai? - Ảnh 1
Letsile Tebogo, người được mệnh danh là ‘Usain Bolt mới’ là ai? - Ảnh Getty

Hiện kỷ lục thế giới nội dung chạy 100m nam môn điền kinh thuộc về Usain Bolt với thành tích 9 giây 58, được lập năm 2009 tại Berlin, Đức. 

Letsile Tebogo sinh năm 2003 tại Botswana, một quốc gia ở châu Phi. Anh vô địch giải U20 thế giới năm 2021 ở nội dung 100m và bảo vệ thành tích này năm 2022. Ở nội dung 200m, anh giành huy chương bạc năm 2021, và VĐV này cũng giành HCV nội dung 200m ở giải Vô địch châu Phi. 

Letsile Tebogo chia sẻ sau khi bảo vệ thành công tấm HCV U20 thế giới: “Tôi nghĩ rằng mình cần đưa ra một thông điệp. Tôi thấy họ sợ hãi nhìn tôi khi bắt đầu, nhưng thú thật tôi cũng sợ các đối thủ của mình. 

Letsile Tebogo, người được mệnh danh là ‘Usain Bolt mới’ là ai? - Ảnh 2
Letsile Tebogo trong bức hình kỹ thuật của ban tổ chức - Ảnh BTC

Khi tiếng súng vang lên, tôi phải đảm bảo rằng mình có khả năng bứt tốc tốt nhất. Lần này, tôi đã có khởi đầu tốt nhất trong sự nghiệp. Tôi không chuẩn bị trước cho màn ăn mừng này, nhưng khi tôi đặt bước chân đầu tiên sau tiếng súng, tôi biết mình sẽ giành HCV. Về thành tích cụ thể thì tôi không quan tâm lắm. 

Nếu mọi người thấy điều đó là thiếu tôn trọng thì tôi xin lỗi. Usain Bolt là thần tượng của tôi và tôi đã vô thức làm giống như anh ấy”. 

TIN LIÊN QUAN

Nhật Bản đánh bại Singapore, đăng cai Giải vô địch điền kinh thế giới 2025

Điền kinh 15/07/2022

Nhật Bản đã đánh bại Singapore để trở thành quốc gia đăng cai sự kiện điền kinh lớn nhất năm 2025: Giải vô địch điền kinh thế giới.

Quách Thị Lan về áp chót nội dung 400m vượt rào tại giải điền kinh thế giới

Điền kinh 20/07/2022

Quách Thị Lan không đạt được thành tích tốt ở nội dung 400m vượt rào tại Giải vô địch điền kinh thế giới 2022. ‘Nữ hoàng tốc độ’ của Việt Nam chỉ về đích ở vị trí áp chót.

Việt Nam có HCV đầu tiên tại Đại hội thể thao sinh viên Đông Nam Á 2022

Điền kinh 27/07/2022

Đoàn thể thao Việt Nam đã có tấm HCV đầu tiên tại Đại hội thể thao sinh viên Đông Nam Á 2022 nhờ màn trình diễn ấn tượng của Bùi Thị Ngân.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

VĐV người Trung Quốc vừa hút thuốc lá vừa chạy marathon trong 3 tiếng rưỡi

Một người đàn ông 50 tuổi đã gây chú ý khi hoàn thành cuộc thi marathon ở Kiến Đức, Trung Quốc trong khi vẫn hút thuốc trong suốt nội dung chạy cự ly 42 km.

'Nữ hoàng' Lê Tú Chinh tiếp tục bỏ lỡ Đại hội thể thao toàn quốc 2022

Sau khi lỡ hẹn với SEA Games 31 vì chấn thương, "nữ hoàng tốc độ" Lê Tú Chinh sẽ không thể tham dự tiếp Đại hội thể thao toàn quốc năm nay vì lý do tương tự.

Eliud Kipchoge phá kỷ lục thế giới của chính mình tại Berlin Marathon 2022

Huyền thoại marathon Eliud Kipchoge đã phá sâu kỷ lục thế giới nội dung 42km tiêu chuẩn do chính anh lập ra tại giải Berlin Marathon 2022. Kipchoge về nhất với thành tích 2 giờ 1 phút 09 giây, nhanh hơn kỷ lục cũ 30 giây.

Nguyễn Thị Oanh vô địch trong lần đầu tham dự 1 giải marathon chính thức

Tại giải Techcombank Hanoi Marathon 2022 mới đây, cô gái vàng của điền kinh Việt Nam - Nguyễn Thị Oanh đã xuất sắc về nhất ngay trong lần đầu thử sức ở nội dung này.

VĐV Aleksandr Sorokin chạy gần 320km trong 1 ngày, tự phá kỷ lục thế giới của bản thân

Tại giải chạy 24 giờ vô địch châu Âu vừa qua, VĐV chạy cự ly siêu việt Aleksandr Sorokin đã thiết lập kỷ lục thế giới mới khi đạt thành tích 319,6km.

VĐV Olympic người Bahamas bị bắn chết khi can ngăn ẩu đả

Vận động viên môn chạy nước rút từng tham dự Olympic, Shavez Hart đã bị bắt chết trong khi ngăn cản một vụ ẩu đả. Vụ việc xảy ra hôm thứ Bảy vừa qua bên ngoài một hộp đêm tại Bahamas.

ĐT điền kinh Việt Nam tập huấn ở Thái Lan

Trong lúc chờ các giải đấu diễn ra, ĐT điền kinh Việt Nam sẽ tập huấn nửa tháng ở Thái Lan nhằm duy trì thể lực và phong độ.

VĐV Thanh Vũ vô địch giải 3 môn phối hợp khắc nghiệt nhất hành tinh

"Cô gái thép" Thanh Vũ đã trở thành nhà vô địch thế giới tại SwissUltra 2022 - giải 3 môn phối hợp cự ly siêu dài khắc nghiệt nhất hành tinh.

Việt Nam có HCV đầu tiên tại Đại hội thể thao sinh viên Đông Nam Á 2022

Đoàn thể thao Việt Nam đã có tấm HCV đầu tiên tại Đại hội thể thao sinh viên Đông Nam Á 2022 nhờ màn trình diễn ấn tượng của Bùi Thị Ngân.

Quách Thị Lan về áp chót nội dung 400m vượt rào tại giải điền kinh thế giới

Quách Thị Lan không đạt được thành tích tốt ở nội dung 400m vượt rào tại Giải vô địch điền kinh thế giới 2022. ‘Nữ hoàng tốc độ’ của Việt Nam chỉ về đích ở vị trí áp chót.

World Cup
Vòng bảng
Ghana
22:00
Uruguay
Hàn Quốc
22:00
Bồ Đào Nha
Serbia
02:00
Thụy Sĩ
Cameroon
02:00
Brazil
Giao hữu quốc tế
Lille
17:30
Club Brugge
Gornik Zabrze
18:00
Podbeskidzie Bielsko-Biala
Bohemians1905 B
19:00
Dukla Prague
Polonia Warszawa
19:00
Unia Skierniewice
Eintracht Frankfurt
19:30
SV Sandhausen
RB Leipzig
20:00
AC Horsens
Grasshopper
20:30
Rheindorf Altach
Monaco
21:00
Cercle Brugge
Hannover 96
21:00
Hertha Berlin
Cúp Liên đoàn Bồ Đào Nha
Vòng bảng
SCU Torreense
03:45
FC Famalicao
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 18
Granada CF
03:30
Alaves
VĐQG Romania
Vòng 19
UTA Arad
20:30
Sepsi OSK Sfantul Gheorghe
Petrolul Ploiesti
00:00
Universitaea Cluj
Hạng 3 Pháp
Vòng 14
Le Mans
01:30
Bourg Peronnas
Nancy
01:30
Paris 13 Atletico
Orleans US 45
01:30
Le Puy Foot 43 Auvergne
Cholet So
01:30
Villefranche
Bastia Borgo
01:30
Red Star FC 93
Chateauroux
01:30
Stade Briochin
Concarneau
01:30
Avranches
USL Dunkerque
01:30
Martigues
Hạng 4 Anh
Vòng 20
Crewe Alexandra
02:45
Newport County
Stevenage Borough
02:45
Barrow
Doncaster Rovers
02:45
Walsall
Hạng 2 Thổ Nhĩ Kỳ
Vòng 16
Eyupspor
00:00
Tuzlaspor
Hạng 2 Romania
Vòng 16
Concordia Chiajna
18:00
FC Unirea 2004 Slobozia
Hạng 2 Hy Lạp
Vòng 5
Rouf FC
20:00
Irodotos
Ilioupoli
20:15
Panahaiki-2005
Tanzania Ligue 1
Vòng 15
Singida United
20:00
Namungo FC
Kagera Sugar
22:59
Ihefu SC
Zanzibar Premier League
Vòng
JKU FC
21:00
Jamhuri
Dulla Boys
00:00
KVZSC
England Conference North Division
Vòng 21
Chester FC
02:45
Blyth Spartans
Darlington
02:45
Kettering Town
Alfreton Town
02:45
Kidderminster Harriers
Croatia 2.HNL
Vòng 17
Kustosija
19:00
Rudes
Hrvatski dragovoljac
19:30
NK Solin
England Ryman(Isthmian) League Premier Division
Vòng 19
Margate
02:45
Billericay Town
Rwanda
Vòng
Gasogi Utd
00:00
APR FC
Marines FC
00:00
Mukura
Buigarian Cup
Vòng 2
Beroe Stara Zagora
17:30
CSKA 1948 Sofia
Portugal Liga 3
Vòng 11
Varzim
02:00
Paredes
Botola 2
Vòng 13
USM Oujda
22:00
Raja de Beni Mellal
Wydad Temara
22:00
Racing Casablanca
Japanese WE League
Vòng 5
JEF United Ichihara Chiba (nữ)
11:00
Albirex Niigata (nữ)
Nojima Stella (nữ)
12:00
Vegalta Sendai (nữ)
Omiya Ardija (nữ)
12:00
Urawa Red Diamonds (nữ)
The lowlands of Scotland League
Vòng
Broomhill FC
02:45
Civil Service Strollers FC
French Championnat Amateur
Vòng 12
Sete FC
00:00
Hyeres
Les Herbiers
01:00
Trelissac
Boulogne
01:30
ES Wasquehal
FC Bergerac
01:30
Chasselay M.D. Azergues
Angouleme
02:00
Andrezieux
Northern Ireland IFA Championship
Vòng 18
Annagh United
02:45
Dundela
Syria
Vòng
Al futowa
18:00
Teshrin SC
Cyprus 1 Division
Vòng 13
Doxa Katokopias
00:00
Akritas Chloraka
E.N.Paralimniou
00:00
AEK Larnaca
England U21 League Cup
Vòng bảng
Southampton U21
02:00
Colchester United U21
Burkina Faso League
Vòng
AS Sonabel
22:30
Rahimo FC
Hạng nhất nữ Séc
Vòng 9
Slovan Liberec (nữ)
22:30
Slavia Praha (nữ)
Spanish Bizkaia-Tercera Division
Estrella CF
04:00
Tenerife B
Australia W-League
Vòng 3
Melbourne City (nữ)
11:00
Brisbane Roar (nữ)
Newcastle Jets (nữ)
11:00
Perth Glory (nữ)
WS Wanderers (nữ)
11:00
Sydney FC (nữ)
Hạng 2 Ả Rập Xê Út
Vòng 11
Al Qous Club
19:00
Al Entesar
Jerash FC
19:00
Al-Jndal
Al-Draih
19:00
Al-Taqdom
Tuwaiq
19:00
Arar FC
Al Bukayriyah
19:00
Al-Nahdha
Al Liwaa
19:00
Al-Sadd FC(SA)
CAF U-17 Championship
Groups(South)
Malawi U17
01:00
Botswana U17
Azerbaijan Premier League
Vòng 16
FC Neftci Baku
00:00
Qarabag
Algeria U20 Youth League
Vòng
RC Relizane U21
17:10
SKAF Khemis Miliana U21
AS Ain Mlila U21
17:10
USM Annaba U21
WA Boufarik U21
17:15
NA Hussein Dey U21
Olympique Medea U21
17:15
MCB Oued Sly U21
MC Saida U21
17:25
WA Tlemcen U21
India League Division 1
Vòng 5
Churchill Brothers
18:00
Aizawl FC
Hạng 2 Ai Cập
Vòng
Kahraba Ismailia
19:30
Olympic El Qanal
Fayoum
19:30
Misr Elmaqasah
Wadi Degla SC
19:30
Al Nasr Cairo
El Obour SC
19:30
FC Porto Suez
Petrojet
19:30
El Sekka El Hadid
Eastern Company
19:30
El Entag Al Harby
Mustak balwatan
19:30
ZED FC
Algerian Ligue Professionnelle 2
Vòng 9
JSM Tiaret
21:00
CRB Temouchent
WA Boufarik
21:00
NA Hussein Dey
OM Medea
21:00
MCB Oued Sly
RC Relizane
21:00
SKAF Khemis Melina
ASM Oran
21:00
ES Ben Aknoun
RC Kouba
21:00
GC Mascara
AS Ain Mlila
21:00
USM Annaba
MC Saida
21:00
WA Tlemcen
ES Mostaganem
21:00
SC Mecheria
Gibraltar Premier Division
Vòng
FC Lincoln
02:45
Lions Gibraltar
Germany Regionalliga
Vòng 19
Schalke 04 (Youth)
18:00
Koln (Youth)
BFC Viktoria 1889
01:00
ZFC Meuselwitz
Tennis Borussia Berlin
01:00
Lichtenberg 47
Fortuna Koln
01:30
Rot-Weiss Ahlen
Kickers Emden
02:00
VFB Lubeck
New Zealand NRFL Premier Division Women
Vòng
Western Springs (nữ)
06:00
Central Football (nữ)
Northern Rovers (nữ)
07:30
Canterbury United (nữ)
Mali Premiere Division
Vòng
Afrique Football Elite
22:59
Real Bamako
Hạng 2 Bỉ
Vòng 16
Standard Liege II
02:00
Lierse
Anderlecht II
02:00
Genk II
Belgium Women's Premier League
Vòng 13
White Star Bruxelles (w)
02:30
Standard Liege (nữ)
KAA Gent Ladies (nữ)
02:30
Charleroi (nữ)
Hạng 3 Anh
Vòng 20
Charlton Athletic
02:45
Cheltenham Town
Bolton Wanderers
02:45
Bristol Rovers
Ipswich Town
02:45
Fleetwood Town
Morecambe
02:45
Exeter City
Peterborough United
02:45
Barnsley
Plymouth Argyle
02:45
Port Vale
Belgium Women 1st National
Vòng 13
Ladies Genk B (w)
02:00
Oud Heverlee Leuven II (nữ)
Kuwaiti Federation Cup
Vòng bảng
Al-Nasar
20:00
Al-Shabab(KUW)
Libyan Premier League
Vòng 6
Al Sadaqa FC
20:00
Al Akhdar
Al Zawi A
20:30
J Verhoe Leigh
Al-Ahli tripoli
20:30
Al Mahalla
Al-Nasr Benghazi
00:00
Altai Phoenix
Angola Girabola League
Vòng 4
Progresso da Lunda Sul
21:00
Primeiro de Agosto
Germany Landesliga (cup)
SG Andernach
02:00
TSV Emmelshausen
Ukraina
Vòng 7
Chernomorets Odessa
18:00
Kryvbas
Hạng 3 Romania
Vòng
Pobeda Star Bisnov
19:00
Scolar Resita
Farul Constanta II
19:00
FC Voluntari II
Muscelul Campulung
19:00
Gloria Popesti-Leordeni
Ghiroda SI Giarmata VII
19:00
Gloria Lunca Teuz Cermei
CS Avantul Periam
19:00
CS Phoenix Buzias
CSM Ramnicu Sarat
19:00
FC Dinamo Bacau
Odorheiu Secuiesc
19:00
ACS KSE Targu Secuiesc
CS Gloria 2018 Bistrita Nasaud
19:00
FC Bihor Oradea
ACS Targu Mures 1898
19:00
ACS Viitorul Cluj
ACSO Filiasi
19:00
Armata Aurul Brad
ACS Vedita Colonesti MS
19:00
CS Viitorul Daesti
SR Brasov
19:00
ACS Olimpic Zarnesti
Vô địch Đức nữ
Vòng 9
Hoffenheim (nữ)
01:15
Bayern Munchen (nữ)
Holland Eredivisie Women's
Vòng 10
Ajax Amsterdam (nữ)
01:30
Zwolle (nữ)
Feyenoord Rotterdam (nữ)
01:30
FC Twente Enschede (nữ)
Fortuna FF (nữ)
01:30
SC Telstar (nữ)
VV Alkmaar (nữ)
01:30
ADO Den Haag (nữ)
Ấn Độ Super League
Vòng 9
Odisha FC
21:00
Northeast United
Algeria Womens League
Vòng
FC Constantine(nữ)
17:15
AFAK Rezilane (nữ)
ASE Alger Centre (nữ)
20:30
CF Akbou(nữ)
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 11
Levante Futsal
00:00
Catgas Energia Futsal
EiPozo Murcia Turistica Futsal
00:00
Manzanares FS Futsal
England Southern Premier League
Vòng 22
Bracknell Town
02:45
Swindon Supermarine
French Feminines D1
Vòng 10
Montpellier (nữ)
00:00
Fleury 91 (w)
Bahraini Premier League
Vòng 5
Al-Ahli(BHR)
21:30
Al-Hala
Al-Shabbab
22:30
Manama Club
Al Khaldiya
00:30
East Riffa
Welsh Premier League
Vòng 16
Bala Town F.C.
02:45
Flint Town
Pontypridd
02:45
UWIC Inter Cardiff
Caernarfon
02:45
Newtown AFC
The New Saints
02:45
Aberystwyth Town
Airbus UK Broughton
02:45
Connahs Quay Nomads FC
Haverfordwest County
02:45
Pen-y-Bont FC
VĐQG Séc
Vòng bảng
Spartak Trnava
19:00
Tescoma Zlin
Hradec Kralove
19:00
SK Slovan Varnsdorf
Trencin
20:00
Brno
VĐQG Ai Cập
Vòng 5
El Mokawloon El Arab
19:45
Ceramica Cleopatra FC
Ismaily
19:45
Smouha SC
EL Ahly
00:00
Talaea EI-Gaish
England Conference South Division
Vòng 21
Bath City
02:45
Welling United
VĐQG Bắc Ireland
Vòng 18
Glenavon Lurgan
02:45
Larne FC
Uganda Premier League
Vòng
Onduparaka FC
18:00
Kampala City Council FC
Express FC
20:00
Arua Hill SC
URA Kampala
20:00
Blacks Power FC
BUL FC
20:00
Wakiso Giants FC

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá