Australia giành vé đầu tiên vào bán kết Davis Cup 2022

Đánh bại Hà Lan sau 2 trận đơn, Australia đã chính thức giành vé vào vòng bán kết VCK Davis Cup 2022.

Sau ATP Finals 2022, tâm điểm của làng banh nỉ là VCK Davis Cup. Đây là giải tennis đồng đội nam giữa các quốc gia với nhau, do Liên đoàn quần vợt Thế giới tổ chức. 

Sau giai đoạn vòng bảng (13-18/9), Davis Cup đã tìm ra 8 đội tuyển xuất sắc nhất. Vòng knock-out sẽ diễn ra từ ngày 22-27/11. Địa điểm tổ chức là sân Martin Carpena Arena (Malaga, Tây Ban Nha). 

Australia giành vé đầu tiên vào bán kết Davis Cup 2022 - Ảnh 1
Australia giành vé đầu tiên vào bán kết Davis Cup 2022

Tối qua 22/11, vòng tứ kết đã chính thức khởi tranh. Ở trận mở màn, ĐT Australia có màn chạm trán ĐT Hà Lan. Đại diện của châu Á đã có chiến thắng khá dễ dàng sau 2 trận đơn nam. 

Ở trận đơn nam đầu tiên, đội trưởng Lleyton Hewitt của Australia đặt niềm tin ở Jordan Thompson, trong khi Tallon Griekspoor được Hà Lan “chọn mặt gửi vàng”. Bước vào set 1, Thompson nhập cuộc không tốt khi để mất break ngay ở game đầu tiên. 

Sau khi đòi lại break ở game 2, Thompson lại tiếp tục để Griekspoor bẻ game giao bóng thứ ba. Trong phần còn lại của set đấu, tay vợt người Úc không thể lật ngược thế cờ. Anh chấp nhận thua 4-6 set này. 

Bị dẫn trước 1 set, Thompson đã vùng lên mạnh mẽ ở set 2. Sau thời gian thi đấu giằng co, anh đã tạo ra bước ngoặt quan trọng khi giành break ở game 12 quyết định, qua đó thắng 7-5 set này. Sang set 3, tay vợt người Australia thi đấu xuất sắc rồi tiếp tục hạ Griekspoor với tỷ số 6-3. 

Australia giành vé đầu tiên vào bán kết Davis Cup 2022 - Ảnh 2
Alex de Minaur lội ngược dòng thành công trước Botic van de Zandschulp.

Dẫn trước 1-0, Australia tự tin bước vào trận đơn nam 2. Trận này, Alex de Minaur có màn chạm trán Botic van de Zandschulp. 

Cũng giống người đồng đội của mình, Jordan Thompson khởi đầu không tốt khi để thua 5-7 ở set 1. Tuy nhiên, với tinh thần chiến đấu mạnh mẽ, tay vợt người Australia đã lội ngược dòng thành công để đem về chiến thắng thứ hai cho đội nhà. Tỷ số 2 set sau lần lượt là 6-2 và 6-4. 

Chung cuộc, Australia đè bẹp Hà Lan với tỷ số 2-0. Kết quả này cũng giúp họ chính thức giành tấm vé đầu tiên vào bán kết VCK Davis Cup 2022. 

TRẬN ĐẤU TỶ SỐ SET 1 SET 2 SET 3
VCK Davis Cup 2022 - TỨ KẾT 1 | Australia 2-0 Hà Lan
22:20 22/11
Thompson J. 2 4 7 6
Griekspoor T. 1 6 5 3
01:40 23/11
De Minaur A. 2 5 6 6
Van De Zandschulp B. 1 7 3 4

>>> Xem thêm:

Lịch thi đấu tennis Davis Cup Finals 2022, ltđ VCK Davis Cup hôm nay

Kết quả tennis Davis Cup Finals 2022, kq VCK Davis Cup hôm nay

TIN LIÊN QUAN

Djokovic: Tôi luôn nghĩ mình là tay vợt xuất sắc nhất thế giới

ATP Finals 21/11/2022

Phát biểu sau khi đăng quang tại ATP Finals 2022, Novak Djokovic đã chia sẻ về những động lực giúp anh gặt hái thành công trong sự nghiệp. Một trong số đó là việc anh luôn giữ trong đầu suy nghĩ mình là tay vợt xuất sắc nhất thế giới.

Lý Hoàng Nam thắng dễ trận ra quân Yokkaichi Challenger

Lý Hoàng Nam chỉ mất 1 giờ 20 phút để đánh bại tay vợt nước chủ nhà James Trotter, qua đó có mặt ở vòng 2 Yokkaichi Challenger.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Djokovic vượt mặt Swiatek, trở thành tay vợt kiếm nhiều tiền thưởng nhất năm 2022

Chức vô địch ATP Finals 2022 đã giúp Novak Djokovic chính thức vượt qua Iga Swiatek để trở thành tay vợt kiếm nhiều tiền nhất năm 2022.

Xác định 2 cặp bán kết Davis Cup 2022: Croatia gặp Australia, Canada đấu Italia

Sau hơn 3 ngày thi đấu, VCK Davis Cup 2022 đã hoàn thành vòng tứ kết. Theo đó, 4 đội tuyển xuất sắc nhất giành vé vào bán kết đã chính thức lộ diện.

Alcaraz kết thúc năm 2022 với ngôi số 1 ATP, đi vào lịch sử quần vợt thế giới

Với việc Rafael Nadal phải dừng bước ở vòng bảng ATP Finals, Carlos Alcaraz đã chính thức giành ngôi số 1 thế giới khi mùa giải 2022 kết thúc.

Nakashima vô địch Next Gen ATP Finals 2022

Brandon Nakashima trở thành nhà vô địch Next Gen ATP Finals 2022. Tay vợt 21 tuổi người Mỹ đăng quang sau khi đánh bại Jiri Lehecka trong trận chung kết.

Kết quả bán kết Next Gen ATP Finals: Lehecka gặp Nakashima ở chung kết

Cập nhật kết quả tennis ngày 12/11 với tâm điểm là các trận đấu tại vòng bán kết Next Gen ATP Finals 2022. Xem tỷ số các trận đấu tennis trong ngày tại giải Next Gen ATP Finals cùng thethao.vn.

Xác định 2 cặp bán kết Next Gen ATP Finals: Stricker gặp Lehecka, Draper đấu Nakashima

Next Gen ATP Finals 2022 vừa hoàn thành giai đoạn vòng bảng. 4 tay vợt xuất sắc nhất giành vé vào bán kết đã chính thức lộ diện.

Zverev tái xuất vào tháng 12, dự 2 giải đấu trước thềm Úc Mở rộng 2023

Alexander Zverev hy vọng sẽ bình phục chấn thương bàn chân vào tháng 12/2022. Anh đặt mục tiêu tham dự 2 giải đấu trước khi tranh tài tại Australian Open 2023.

Holger Rune lập kỷ lục ấn tượng, lọt Top 10 ATP sau chức vô địch Paris Masters

Holger Rune lập kỷ lục ấn tượng tại Paris Masters 2022: trở thành tay vợt đầu tiên đánh bại 5 tay vợt thuộc Top 10 thế giới trong cùng 1 giải đấu. Danh hiệu này cũng giúp anh vươn lên vị trí thứ 10 trên bảng xếp hạng ATP.

Djokovic: Holger Rune sở hữu cú trái tay ấn tượng hơn Alcaraz

Novak Djokovic thừa nhận bản thân không thích thua cuộc nhưng bị ấn tượng bởi màn thể hiện của Holger Rune trong trận chung kết Paris Masters 2022. Tay vợt người Serbia còn so sánh những cú đánh của Rune với Carlos Alcaraz.

Holger Rune, tay vợt 19 tuổi hạ Djokovic để vô địch Paris Masters 2022 là ai?

Holger Rune, tay vợt 19 tuổi hạ Djokovic để vô địch Paris Masters 2022 là ai? Thông tin cần biết về chủ nhân của danh hiệu Masters 1000 cuối cùng năm nay sẽ được Thethao.vn gửi tới quý vị độc giả.

Cúp FA
Round 2 Playoff
Stockport County
02:45
Charlton Athletic
Gillingham
02:15
Dagenham Redbridge
Giao hữu quốc tế
Oostende
22:59
Lille
Crystal Palace
22:59
Trabzonspor
Alanyaspor
22:59
Fenerbahce
Nea Salamis
23:30
Panathinaikos
Celta Vigo
00:00
Boavista F.C
Inter Milan
00:00
Red Bull Salzburg
Fiorentina
00:00
Always Ready
Cadiz
02:00
Manchester United
Reims
22:00
Sochaux
Arsenal
22:30
Lyon
Getafe
00:00
Chivas Guadalajara
Elche
02:15
Leeds United
Cúp Liên đoàn Bồ Đào Nha
Vòng bảng
SC Farense
01:30
Maritimo
Rio Ave
03:30
Sporting CP
Moreirense
22:30
Benfica
Estrela da Amadora
22:30
Penafiel
Feirense
23:30
Santa Clara
GD Chaves
02:00
FC Porto
Serie B Italia
Vòng 16
Ternana
02:30
Cagliari
Parma
18:30
Benevento
Perugia
21:00
Spal
Cittadella
21:00
Bari
Cosenza Calcio 1914
21:00
Brescia
Modena
21:00
Venezia
Genoa
21:00
SudTirol
Reggina
21:00
Frosinone
Pisa
00:00
Ascoli
Palermo
02:30
Como
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 19
FC Cartagena
01:00
Villarreal B
SD Huesca
01:00
Andorra CF
Tenerife
03:00
Alaves
Burgos CF
20:00
Eibar
CD Lugo
22:15
Sporting Gijon
Levante
00:30
Ponferradina
Ibiza Eivissa
00:30
Racing Santander
Malaga
03:00
Granada CF
VĐQG Slovenia
Vòng 19
Domzale
23:30
NK Publikum Celje
NK Olimpija Ljubljana
23:30
NK Mura 05
Hạng 4 Anh
Vòng 8
Grimsby Town
02:45
Crewe Alexandra
Ethiopia Premier League
Vòng
Awassa Kenema
22:59
Mekelakeya
Ethiopian Coffee
20:00
Hadiya Hossana
Welkite Ketema
22:59
Ethiopian Insurance FC
Indonesia Super League
Vòng 13
PSS Sleman
15:15
Madura United
PSM Makassar
15:15
Persita Tangerang
Bali United
18:15
Bhayangkara Surabaya United
England Continental Cup
Vòng bảng
Manchester United (nữ)
02:00
Everton FC (nữ)
Liverpool (nữ)
02:00
Manchester City (nữ)
Sheffield United (nữ)
02:30
Aston Villa (nữ)
Sunderland (nữ)
02:30
Leicester City (nữ)
England Conference North Division
Vòng 22
Kidderminster Harriers
02:45
Chester FC
Cúp nữ Châu Âu
Vòng bảng
FC Rosengard (nữ)
00:45
Benfica (nữ)
Lyon (nữ)
00:45
FC Zurich Frauen (nữ)
Bayern Munchen (nữ)
03:00
Barcelona (nữ)
Arsenal (nữ)
03:00
Juventus (nữ)
Vllaznia Shkoder (nữ)
00:45
Paris Saint Germain (nữ)
VfL Wolfsburg (nữ)
00:45
Roma CF (nữ)
Real Madrid (nữ)
03:00
Chelsea FC (nữ)
St. Polten (nữ)
03:00
Slavia Praha (nữ)
England Ryman(Isthmian) League Premier Division
Vòng 21
Bognor Regis Town
02:45
Cray Wanderers
Kingstonian
02:45
lewes
Rwanda
Vòng
Gorilla FC
23:10
Rayon Sports FC
AS Kigali
22:59
APR FC
Brazil Paulista Women's League
Santos (nữ)
07:30
Sao Paulo/SP (nữ)
Ferroviaria SP (nữ)
07:30
Palmeiras SP (nữ)
Azerbaijan Cup
Vòng 1
Zira FK
21:00
FC Neftci Baku
FK Kapaz Ganca
21:00
Turan Tovuz
Sabail
21:00
Sabah FK Baku
Primera Division de Colombiano-Apertura
Vòng
Deportivo Pereira
07:00
Dep.Independiente Medellin
Malta Premier League
Vòng 13
Hibernians FC
22:00
Floriana F.C.
Hạng 2 Senegal
Vòng
Amitie FC
23:30
ASC Port Autonome
Ajel de Rufisque
23:30
ASC Wally Daan
Demba Diop
23:30
Thies FC
Oslo FA
23:30
HLM
US Ouakam Dakar
23:30
Jamono Fatick
VĐQG Oman
Vòng 12
Sur Club
19:30
Al Ittehad Salalah
Al-Msnaa
21:30
Al-Nahda Muscat
Scotland Bells Challenge Cup
Quarterfinals
Falkirk
02:45
Dundee
Israel C League
Vòng
Hapoel Segev Shalom
22:30
Maccabi Beer Sheva
Mozambique Cup
Ferroviario Maputo
22:59
UD Songo
Albania Super Cup
KF Tirana
01:00
Vllaznia Shkoder
Liga Nacional de Guatemala
Vòng
CSD Municipal
09:00
Antigua GFC
UAE Emirates Cup
Vòng 1
Al Ahli(UAE)
22:30
Al Wehda(UAE)
Al Ain
19:45
Dabba Al-Fujairah
Banni Yas
19:45
Masfut
Al Arabi(UAE)
22:30
Ajman
Al Oruba (UAE)
22:30
Khor Fakkan
Uganda Division 2
Vòng
Soroti FC
20:00
FC Calvary
Kaaro Karungi FC
20:00
NEC FC Bugolobi
Northern Gateway FC
20:00
Lugazi Municipal FC
Boma Young FC
20:00
Jinja North FC
Luweero United
20:00
Uganda Police FC
Airtel Kitara FC
20:00
Ndejje University
Spain Primera Division RFEF
Vòng 15
AD Ceuta
00:00
UD San Sebastian Reyes
Cordoba
00:00
Pontevedra
Racing de Ferrol
00:00
CD Linares Deportivo
Fuenlabrada
00:00
Merida AD
CF Internacional De Madrid
00:00
Celta vigo b
Cultural Leonesa
00:00
C.D. San Fernando Isleno
CF Rayo Majadahonda
00:00
Real Madrid Castilla
Unionistas de Salamanca
00:00
AD Alcorcon
Algeciras
00:00
Real Balompedica Linense
Badajoz
00:00
Deportivo La Coruna
SD Amorebieta
01:00
Calahorra
Racing de Ferrol
01:00
CD Linares Deportivo
Cordoba
03:00
Pontevedra
Barcelona B
03:00
Eldense
Castellon
03:00
Numancia
CF Talavera de la Reina
03:00
Celta vigo b
Cultural Leonesa
03:00
C.D. San Fernando Isleno
Algeciras
03:00
Real Balompedica Linense
AD Ceuta
18:00
UD San Sebastian Reyes
Baleares
18:00
SD Logrones
UE Cornella
22:00
Real Murcia
CD Alcoyano
00:00
Athletic Bilbao B
Sabadell
00:45
Real Union Irun
Osasuna B
02:00
Gimnastic Tarragona
Spanish Bizkaia-Tercera Division
Huetor Tajar
02:00
Real Jaen CF
Viveiro CF
18:00
CF Alondras
CD Bullense
18:00
Alcantarilla
Torredonjimeno
18:00
Atletico Porcuna CF
Gran Pena
18:00
Rapido de Bouzas
Racing Villalbes
18:00
CD Barco
AD Cartaya
18:00
CD Gerena
Almeria B
18:00
Motril
Arenas Armilla
18:00
CD El Palo
Conil CF
18:00
Cordoba B
Malaga B
18:00
UD Torre del Mar
CD Rota
18:00
Coria CF
Silva SD
18:15
CSD Arzua
CD Huracan Melilla
18:45
UD Marbella
Racing Rioja B
22:00
CDFC La Calzada
Casalarreina
22:00
Tudelano
CA Antoniano
22:30
CD Pozoblanco
CF Peralada
22:30
UE Rapitenca
Atletico Arteixo
22:59
CD Estradense
CD Choco
22:59
Arosa SC
Bollullos CF
22:59
Xerez Deportivo
UD Somozas
22:59
Paiosaco
UD Ourense
22:59
Deportivo La Coruna B
CD Torreperogil
23:30
Maracena
Atletico Espeleno
00:00
Puente Genil
Lucena CF
00:00
Ayamonte CF
Malaga City
00:00
CD Huetor Vega
Wales FAW nam
Vòng 16
Holywell
02:30
Ruthin Town FC
Llandudno
02:30
Holyhead
Llanidloes Town
02:30
Penrhyncoch
Buckley Town
02:30
Mold Alexandra
Conwy Utd
02:30
Prestatyn Town FC
Newi Cefn Druids
02:30
Chirk AAA
Colwyn Bay
02:45
Gresford
Georgia Primera Division
Vòng
FC Gagra
16:00
Spaeri FC
CRC C
Semifinals
Herediano
09:00
Alajuelense
Algerian Ligue Professionnelle 1
Vòng 13
MC Oran
00:00
MC Alger
Bulgaria Premier League Women
Vòng
LP Super Sport Sofia (nữ)
22:30
FK Paldin Plovdiv (nữ)
Israel Women First National
Vòng 8
Ironi Ramat Hasharon (nữ)
22:20
Maccabi Hadera (nữ)
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
00:30
AS Tel Aviv University (nữ)
Hapoel Petah Tikva (nữ)
01:30
Hapoel Beer Sheva (nữ)
Maccabi Emekheifer (nữ)
01:30
Hapoel Jerusalem (nữ)
CAF U-17 Championship
Groups(South)
Seychelles(U17)
00:00
Mozambique U17
Northern Ireland Reserve League
Vòng
Coleraine Reserves
01:45
Ballymena Utd Reserves
Azerbaijan Premier League
Vòng 17
Qarabag
21:00
FK Gilan Gabala
Italy Serie D Cup
Asd Pineto Calcio
22:59
Tolentino
India League Division 1
Vòng 6
Aizawl FC
15:30
Neroca
Trau FC
18:00
Minerva Academy
Hạng 2 Ai Cập
Vòng
El Alominiom
19:30
Fayoum
Kima Aswan
19:30
Tamiya Youth Center
Misr Elmaqasah
19:30
Nasr Taadeen
Al Madina Al Monawara SC
19:30
Telephonaat Bani Suweif FC
Raviena
19:30
Mallawi SC
Israel Leumit League
Vòng 14
Hapoel Ramat Gan
00:30
Hapoel Umm Al Fahm
Hapoel Rishon Lezion
00:30
Kafr Qasim
Hapoel Acco
00:30
Maccabi Petah Tikva FC
Ironi Tiberias
00:30
AS Ashdod
Maccabi Ahi Nazareth
00:30
Hapoel Kfar Saba
Hapoel Natzrat Illit
00:30
Bnei Yehuda Tel Aviv
Hapoel Petah Tikva
00:30
Hapoel Afula
Ironi Nir Ramat HaSharon
00:30
Maccabi Kabilio Jaffa
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 10
Sichuan Jiuniu
13:00
Suzhou Dongwu
Shanghai Jiading City Fight Fat
13:00
Nantong Zhiyun
Zibo Cuju F.C.
13:00
Kunshan FC
Shenyang City Public
13:00
Qingdao Zhongchuang Hengtai
Ngoại hạng Senegal
Vòng
Generation Foot
23:05
CNEPS Excellence
AS Dakar Sacre Coeur
23:30
Mbour
US Goree
23:30
AS Douanes Dakar
Diambars
23:30
SONACOS
Pikine
23:30
Teunhueth FC
Casamance
23:30
Guediawaye
Portugal Champions NACIONAL Juniores A 2
Vòng
FC Famalicao U19
22:59
Braga U19
Pacos Ferreira U19
22:59
Gondomar U19
Gil Vicente U19
22:59
Vizela U19
Rio Ave U19
22:59
Anadia FC U19
Casa Pia AC U19
22:59
SC Uniao Torreense U19
Academica Coimbra U19
22:59
Vitoria FC Setubal U19
Nacional U19
22:59
Vilafranquense U19
Belenenses U19
22:59
GD Estoril-Praia U19
Boavista U19
22:59
Vitoria SC Guimaraes U19
Benfica U19
22:59
Maritimo U19
Tondela U19
22:59
FC Porto U19
Sporting Lisbon U19
22:59
Alverca U19
Libyan Premier League
Vòng 7
Altai Phoenix
20:00
Shah Bob Chyba
Al Sadaqa FC
20:00
Al-Nasr Benghazi
Malta Women Division 1
Vòng 8
Mgarr (nữ)
02:00
San Gwann FC (nữ)
Hibernians (nữ)
02:30
Martal Method (nữ)
Angola Girabola League
Vòng 6
Desportivo Huila
21:30
Primeiro de Agosto
Israel Ligat Al Toto Cup
13-14th Places
Sectzya Nes Ziona
00:00
Hapoel Haifa
Beitar Jerusalem
00:45
Hapoel Kiryat Shmona
Maccabi Tel Aviv
01:00
Hapoel Jerusalem
Maccabi Netanya
01:15
Hapoel Hadera
Ashdod MS
00:00
Maccabi Bnei Raina
Hapoel Beer Sheva
01:00
Hapoel Tel Aviv
Maccabi Haifa
01:15
Hapoel Bnei Sakhnin FC
Malta First Division League
Vòng 13
Attard
20:00
St. Andrews
Fgura United
20:00
Vittoriosa Stars
Lija Athletic
22:30
San Gwann
Naxxar Lions
22:30
Melita FC Saint Julian
Hạng 3 Ý
Quarterfinals
ACD Virtus Entella
00:00
Renate AC
Padova
01:00
JuventusU23
Holland Eredivisie Women's
Vòng 11
ADO Den Haag (nữ)
01:30
Feyenoord Rotterdam (nữ)
Northern German state premier league - bayern
SC Charlottenburg
01:30
Berliner SC
SC Nienstedten
01:30
FC Alsterbruder
Ấn Độ Super League
Vòng 10
Mohun Bagan(Ind)
21:00
Jamshedpur FC
Armenia Premier League
Vòng 17
Shirak
19:00
FC Noah
Ararat Yerevan
21:00
BKMA
Ivory Coast Premier Division
Vòng
Racing d'Abidjan
22:30
Sporting Gagnoa
ASEC MIMOSAS
01:00
LYS Sassandra
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 12
Catgas Energia Futsal
02:30
Rios Renovables Ribera Navarra Futsal
England Southern Premier League
Vòng 16
Tiverton Town
02:45
Hayes Yeading United
Truro City
02:45
Beaconsfield SYCOB
Harrow Borough
02:45
Hartley Wintney
Bahraini Premier League
Vòng 6
Al-Muharraq
22:30
Al-Budaiya
Al-Hala
00:30
Sitra
Manama Club
21:30
Bahrain SC
East Riffa
22:30
Al-Ahli(BHR)
Al-Shabbab
00:30
Al Khaldiya
Holland Reserve League
Vitesse U21
23:30
Roda JC Kerkrade Reserve
Nicaragua Apertura league
Vòng
Walter Ferretti
03:00
Diriangen
Premier League International Cup
Vòng bảng
Wolverhampton U21
02:00
Valencia CF Mestalla
VĐQG Ai Cập
Vòng 6
Talaea EI-Gaish
00:00
Zamalek
Enppi
19:45
Haras El Hedoud
Smouha SC
19:45
Aswan
Kokakola Cairo
22:00
Al-Ittihad Alexandria
Ceramica Cleopatra FC
00:00
Ismaily
Cúp quốc gia Romania
Vòng 5
Farul Constanta
01:00
CFR Cluj
Universitaea Cluj
01:00
Rapid Bucuresti
CS Mioveni
01:00
UTA Arad
FC Otelul Galati
01:00
Gloria Buzau
FC Botosani
01:00
FC Steaua Bucuresti

Tin thể thao mới nhất

Nhận định Tennis