Bóng rổ SEA Games 31: ĐT nam Việt Nam quật ngã Philippines, cùng ĐT nữ vào bán kết

Sau các đồng nghiệp nữ, đến lượt ĐT bóng rổ nam Việt Nam có được chiến thắng lịch sử trước "ông lớn" Philippines ở nội dung 3x3. Sau vòng loại, cả 2 đội tuyển của chủ nhà đều giành quyền vào bán kết.

Việt Nam 22-11 Singapore [Nữ]

Bóng rổ SEA Games 31: ĐT nam Việt Nam quật ngã Philippines, cùng ĐT nữ vào bán kết - Ảnh 1
ĐT bóng rổ nữ Việt Nam vào bán kết với vị trí thứ 3 - Ảnh: VBF.

ĐT bóng rổ nữ 3x3 Việt Nam bước vào lượt trận cuối cùng vòng loại gặp Singapore sau khi vừa để thua Thái Lan trong buổi sáng. Nhưng cũng giống như ngày hôm qua, các cô gái Việt Nam đã nhanh chóng lấy lại cảm giác ném bóng và có một trận đấu thăng hoa trước Singapore.

Trong trận đấu này, đoàn quân của HLV Eric Weissling liên tục có những tình huống luân chuyển bóng tốt để tạo ra các pha dứt điểm thuận lợi. Sự đồng đều trong khả năng ghi điểm của cả 4 thành viên giúp ĐT nữ Việt Nam dễ dàng giành thắng lợi 22-11. Huỳnh Ngoan và các đồng đội kết thúc vòng loại với vị trí thứ 3 cùng tấm vé vào bán kết.

Việt Nam 21-14 Philippines [Nam]

Bóng rổ SEA Games 31: ĐT nam Việt Nam quật ngã Philippines, cùng ĐT nữ vào bán kết - Ảnh 2
Bóng rổ nam Việt Nam làm nên lịch sử với chiến thắng trước Philippines - Ảnh: VBF.

Ở trận đấu cuối cùng vòng loại, ĐT bóng rổ nam Việt Nam phải đối đầu với đội bóng được đánh giá số 1 khu vực Philippines. Do đã chắc suất vào bán kết, trận đấu này chỉ mang tính chất quyết định ngôi đầu bảng với cả 2 đội.

Thi đấu dưới một bầu không khí rực lửa của Nhà thi đấu Thanh Trì chật kín khán giả, đoàn quân "Red & Gold" đã có một trận đấu vô cùng thăng hoa. Kim Bản và Chris Dierker là 2 ngôi sao sáng nhất với liên tiếp những tình huống ghi điểm thành công giúp đội chủ nhà luôn ở thế dẫn trước.

Bên cạnh đó, khả năng phòng ngự tuyệt vời của Justin Young và Tâm Đinh khiến các tay ném Philippines không thể thoải mái lên rổ và thi triển bóng. Khi tỷ số là 19-14, Dierker tung cú ném 2 điểm kết liễu đối phương, mang về chiến thắng lịch sử 21-14 cho Việt Nam trước Philippines.

Đây là lần thứ 2 bóng rổ Việt Nam đánh bại Philippines trong một giải đấu chính thức. Chỉ mới hôm qua thôi, những Trương Thảo My, Thảo Vy hay Huỳnh Ngoan cũng quật ngã đội nữ Philippines.

Ở bán kết, ĐT nữ Việt Nam sẽ đối đầu với Indonesia, đội đã đánh bại chúng ta ở vòng loại. Indonesia cũng là đối thủ của các cầu thủ nam tại bán kết.

TIN LIÊN QUAN

Bóng rổ SEA Games 31 sáng 13/5: ĐT 3x3 nam Việt Nam hạ Thái Lan, toàn thắng 2 trận đầu

ĐT bóng rổ 3x3 nam Việt Nam khởi đầu đầy thuận lợi ở SEA Games 31 với 2 chiến thắng trong buổi sáng 13/5. Ngược lại, ĐT 3x3 nữ Việt Nam đã phải nhận thất bại đáng tiếc ở trận ra quân.

Bóng rổ SEA Games 31: ĐT Nữ Việt Nam có chiến thắng lịch sử trước Philippines

ĐT 3x3 nữ Việt Nam đã phải nhận thất bại đáng tiếc ở trận ra quân. Nhưng nhờ nỗ lực không ngừng, họ đã trở lại mạnh mẽ và có được chiến thắng lịch sử trước Philippines, nền bóng rổ số 1 khu vực.

Bóng rổ SEA Games 31: ĐT nam và nữ Việt Nam đều thất bại

Được đánh giá cao hơn sau khi đã hạ những Thái Lan, Indonesia, nhưng trước Malaysia, đội tuyển bóng rổ 3x3 của Việt Nam đã nhận thất bại 18-21 trước Malaysia.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Sách dạy bóng rổ được đưa vào học đường dạy chính quy

Đây là sách do Nhà xuất bản Giáo dục phát hành và được sử dụng từ năm học 2022/23. Cuốn sách này dạy các động tác cơ bản và luật thi đấu trong bóng rổ.

Việt Nam đánh bại Thái Lan, khép lại FIBA Nations League 2022 với 1 chiến thắng

Trong ngày thi đấu cuối cùng của FIBA 3x3 Nations League 2022 châu Á, đội tuyển nam đã có chiến thắng đầy ấn tượng trước "hàng xóm" Thái Lan. Đây cũng là thắng lợi duy nhất của bóng rổ Việt Nam ở giải đấu này.

Bóng rổ nam Việt Nam gây ấn tượng trước Trung Quốc ở chặng 2 FIBA Nation League 2022

Trong ngày thi đấu thứ 2 tại giải FIBA 3x3 Nations League 2022, đội tuyển bóng rổ nam Việt Nam đã suýt tạo nên bất ngờ trước 2 đối thủ mạnh là Trung Quốc và Mông Cổ.

Bóng rổ Việt Nam thua đậm trong ngày ra quân tại FIBA 3x3 Nations League 2022

Chênh lệch về trình độ quá lớn khiến các đội tuyển bóng rổ nam và nữ của Việt Nam đều phải nhận thất bại đậm đà trong chặng đầu tiên tại FIBA 3x3 Nations League 2022.

Hai đội tuyển bóng rổ 3x3 của Việt Nam thất bại FIBA 3x3 Asia Cup 2022

Giải châu Á vẫn là một thử thách quá tấm của hai đội tuyển bóng rổ 3x3 nam và nữ Việt Nam. Tại giải đấu đang diễn ra ở Singapore, đã không có một bất ngờ nào xảy ra khi cả hai đội nam và nữ của Việt Nam đều không qua được vòng loại.

ĐT bóng rổ 3x3 Việt Nam sang Singapore dự giải vô địch châu Á 2022

Đội tuyển bóng rổ 3x3 Việt Nam dưới sự dẫn dắt của HLV Minh Nghĩa đã di chuyển đến Singapore để tham dự giải vô địch 3x3 châu Á - FIBA 3x3 Asia Cup 2022.

Trương Thảo My: ‘Bóng rổ Việt Nam thiếu cơ sở vật chất nhưng thừa tình yêu’

Đó là những tâm sự của Kayleigh Trương (Trương Thảo My) khi cô trở về Mỹ để tiếp tục sự nghiệp bóng rổ cấp đại học trong màu áo Gonzaga.

Chị em Trương Thảo Vy - Trương Thảo My chào tạm biệt Việt Nam, trở lại Mỹ

Sau những tuần đáng nhớ tại Việt Nam, chị em sinh đôi Trương Thảo Vy - Trương Thảo My đã nói lời tạm biệt để quay lại Mỹ tiếp tục sự nghiệp học hành và thi đấu của mình.

Tổng thư ký Hiệp hội Bóng rổ Malaysia thừa nhận thất bại tại SEA Games 31

Chia sẻ trước truyền thông, Tổng thư ký Hiệp hội Bóng rổ Malaysia - Tan Kee Hian thừa nhận đội tuyển đã có một kỳ SEA Games không như kỳ vọng.

Tuyển nữ Việt Nam thua 'trong dự đoán' trước Philippines

Đã không có bất ngờ nào xảy ra khi tuyển bóng rổ nữ Việt Nam gặp "chị cả" trong khu vực là Philippines. Ở môn bóng rổ 5 người, họ vẫn cho thấy sự vượt trội.

World Cup
Vòng bảng
Cameroon
17:00
Serbia
Hàn Quốc
20:00
Ghana
Brazil
22:59
Thụy Sĩ
Bồ Đào Nha
02:00
Uruguay
Giao hữu quốc tế
Yokohama Marinos
17:30
AS Roma
Johor Darul Takzim
18:00
Borussia Dortmund
PAOK Saloniki
19:30
Ashdod MS
Giao Hữu ĐTQG
Turkey U17
20:00
Germany U17
Thụy Sĩ
Vòng 18
Lugano
22:00
Grasshopper
FC Zurich
22:00
St. Gallen
Servette
22:00
FC Sion
Young Boys
22:00
Winterthur
Basel
22:00
Luzern
Cúp Liên đoàn Bồ Đào Nha
Vòng bảng
GD Chaves
22:30
CD Mafra
FC Porto
22:30
Vizela
SC Covilha
22:30
Nacional da Madeira
Portimonense
22:30
Gil Vicente
Sporting Braga
22:30
Pacos de Ferreira
Casa Pia AC
22:30
Clube Desportivo Trofense
Sporting CP
22:30
Maritimo
Rio Ave
22:30
SC Farense
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 17
Ibiza Eivissa
03:00
Andorra CF
Hạng 3 Pháp
Vòng 13
Chateauroux
03:00
Le Mans
Hạng 2 Thổ Nhĩ Kỳ
Vòng 15
Altinordu
00:00
Manisa BB Spor
Hạng 2 Romania
Vòng 15
FK Csikszereda Miercurea Ciuc
01:00
ACS Viitorul Selimbar
Hạng 2 Hy Lạp
Vòng 4
Ierapetra
20:00
Proodeftiki FC
AE Kifisias
20:15
Kallithea
Ethiopia Premier League
Vòng
Mekelakeya
20:00
Ethio Electric FC
Ethiopian Insurance FC
22:30
Hawassa City FC
Tanzania Ligue 1
Vòng 14
Kagera Sugar
18:00
Mtibwa Sugar
KMC FC
20:00
Tanzania Prisons
England Ryman(Isthmian) League Premier Division
Vòng 14
Carshalton Athletic FC
02:45
Billericay Town
Rwanda
Vòng
Marines FC
20:00
AS Kigali
Buigarian Cup
Vòng 2
Lokomotiv Sofia
17:00
Vitosha Bistritsa
Israel B League
Vòng 12
Sport Club Dimona
18:00
Maccabi Shaarayim
Beitar Tel Aviv Ramla
18:00
Bnei Eilat
Hapoel Kfar Shalem
18:00
Shimshon Kafr Qasim
Hapoel Bikat Hayarden
18:00
Hapoel Holon Yaniv
Hapoel Marmorek lrony Rehovot
18:00
MS Ironi Kuseife
Ironi Modiin
18:00
Shimshon Tel Aviv
Maccabi Herzliya
18:00
Maccabi Yavne
SC Maccabi Ashdod
18:00
Hapoel Herzliya
Cyprus 1 Division
Vòng 12
Olympiakos Nicosia FC
00:00
Nea Salamis
Aris Limassol
00:00
AEP Paphos
England U21 League Cup
Vòng bảng
Hull City U21
20:00
Fulham U21
Bristol City U21
20:00
Crystal Palace U21
Sheffield Utd U21
22:00
Newcastle U21
Sunderland U21
02:00
Wolverhampton U21
Queens Park R U21
02:00
Derby County U21
Burnley U21
02:00
Stoke City U21
Sunderland U21
02:00
Wolverhampton U21
Nottingham Forest U21
02:00
Charlton Athletic U21
India Bangalore Super Division
Vòng
Kickstart Karnataka FC
11:30
Friends United Bangalore
Scotland FA Cup
Vòng 3
Ayr United
02:45
Pollok
Israel Women First National
Vòng 13
Hapoel Petah Tikva (nữ)
01:00
AS Tel Aviv University (nữ)
Northern Ireland Reserve League
Vòng
Coleraine Reserves
02:45
Glenavon Reserves
Dungannon Swifts Reserves
02:45
Larne Reserves
Linfield Reserves
02:45
Ballymena Utd Reserves
Newry City Reserves
02:45
Crusaders Reserves
Portadown Reserves
02:45
Carrick Rangers Reserves
Azerbaijan Premier League
Vòng 15
Keshla FK
17:00
FK Kapaz Ganca
Qarabag
22:00
Zira FK
India League Division 1
Vòng 4
Real Kashmir FC
15:30
Churchill Brothers
Minerva Academy
20:30
Aizawl FC
Andorra Second Division
Vòng
UE Santa Coloma B
02:30
UE Engordany II
Italy C1
Vòng 15
Azy based nano Bo
02:30
Vicenza
Ngoại hạng Sudan
Vòng 11
Hay Al-Arab
22:00
Amal Atbara
Al Fallah SC
00:30
Al-Ahly Merowe
Italy Serie D
Vòng 24
Giana
20:30
A.C. Crema 1908
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 8
Xinjiang Tianshan Leopard
13:30
Qingdao Zhongneng
Shanxi Chang An Athletic FC
13:30
Nantong Zhiyun
Shanghai Jiading City Fight Fat
13:30
Shijiazhuang Kungfu
Kuwaiti Federation Cup
Vòng bảng
Al-Nasar
20:00
Al-Ttadamon(KUW)
Al-Jahra
20:00
Al-Sahel
Al-Salibikhaet
22:35
Al-Arabi Club (KUW)
Libyan Premier League
Vòng 5
Al Akhdar
20:00
Al-Nasr Benghazi
Al Zawi A
20:30
Al-Ahli tripoli
Al Mahalla
20:30
Al Athad
Al-Tahaddi
00:00
Al Sadaqa FC
Angola Girabola League
Vòng 10
Progresso da Lunda Sul
21:00
Bravos do Maquis
CRD Libolo
21:00
Benfica Lubango
Sporting Cabinda
21:30
Sagrada Esperanca
Ukraina
Vòng 15
PFC Oleksandria
18:00
Rukh Vynnyky
Kryvbas
19:00
Dnipro-1
England Southern League Central Division
Vòng 19
Kings Langley
02:45
Nuneaton Borough
Hitchin Town
02:45
Redditch United
Armenia Premier League
Vòng 19
Lernayin Artsakh
17:00
FK Van Charentsavan
BKMA
00:00
Shirak
FC Pyunik
00:00
Ararat Yerevan
Lernayin Artsakh
00:00
FK Van Charentsavan
Urartu
00:00
FC Avan Academy
Noah
00:00
Alashkert
Ivory Coast Premier Division
Vòng
ES Bafing
22:30
CO Korhogo
Racing d'Abidjan
01:00
Abidjan
U23 Bồ Đào Nha
Vòng 8
Estrela FC U23
18:00
CD Mafra U23
Famalicao U23
20:00
Gil Vicente U23
Nữ Italia
Vòng 10
Parma s (nữ)
01:00
Inter Milan (nữ)
Bhutan League Women
Vòng
Thimphu WFC (nữ)
19:00
Ugyen Academy (nữ)
India Mumbai Elite League
Vòng
Sagolband United
13:15
Ganggam SC
Ssu Singjamei
15:35
RAU FC
Uganda Premier League
Vòng
Wakiso Giants FC
20:00
Express FC
U21 Bỉ
Vòng 10
Lommel SK U21
01:00
Deinze U21
AS Eupen U21
01:30
Westerlo U21
Kortrijk U21
01:30
St.-Truidense U21
KV Oostende U21
01:30
RS Waasland Beveren U21
FCV Dender EH U21
02:00
RWD Molenbeek U21
Lierse U21
02:00
Excelsior Virton U21
Portugal women's Championship
Vòng
SL Benfica (nữ)
22:00
Braga (nữ)

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng rổ