Cúp bóng chuyền nữ châu Á là giải gì? Việt Nam từng xếp cao nhất hạng bao nhiêu?

Cúp bóng chuyền nữ châu Á là giải thường niên được tổ chức 2 năm một lần. Việt Nam tham gia khá đều đặn giải đấu này.

Sau gần 3 năm vắng, đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam sẽ trở lại các giải đấu châu lục. Sau SEA Games 31 sẽ là thăm Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022. Đây là giải đấu được tổ chức tại các năm chẵn.

Theo kết quả bốc thăm mới nhất, đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam sẽ năm ở bảng A Trung Quốc, Hàn Quốc, Philippines và Iran. Đây được đánh giá là bảng đấu nhẹ nhàng hơn so với bảng đấu còn lại.

Cúp bóng chuyền nữ châu Á là giải gì? Việt Nam từng xếp cao nhất hạng bao nhiêu? - Ảnh 1
Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022 sẽ diễn ra vào tháng 8

Cúp bóng chuyền nữ châu Á - AVC Cup 2022 sẽ diễn ra ở Quezon, Philippines từ 21-29/8/2022. Đây là giải đấu được tổ chức vào các năm chẵn và thường không được các đội bóng hàng đầu quá quan tâm.

Năm gần nhất giải đấu tổ chức là năm 2018, Trung Quốc hiện là đương kim vô địch của giải đấu cũng như là đội tuyển vô địch nhiều nhất với 5 lần. Thành tích tốt nhất của đội tuyển Việt Nam là lọt vào Top 4 năm 2012 với dàn hảo thủ như Ngọc Hoa, Đỗ Thị Minh, Bùi Thị Ngà, Đào Thị Huyền...

Vậy Cúp bóng chuyền nữ châu Á là giải đấu nào?

Cúp bóng chuyền nữ châu Á - Asian Volleyball Cup được ra đời năm 2008, là giải đấu dành cho các đội bóng chuyền mạnh nhất châu Á và châu Đại dương. Thông thường, sẽ có 8-10 đội bóng tham gia lấy từ kết quả giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á năm trước đó.

Đây là giải đấu được tổ chức 2 năm một lần vào các năm chẵn, xen kẽ với giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á. Thông thường, các đội tuyển sẽ không cử đội hình mạnh nhất tham gia giải đấu này.

Cúp bóng chuyền nữ châu Á là giải gì? Việt Nam từng xếp cao nhất hạng bao nhiêu? - Ảnh 2
Bốc thăm chia bảng Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022

Tính tới nay, Cúp bóng chuyền nữ châu Á được tổ chức 6 lần trong đó đội tuyển bóng chuyền nữ Trung Quốc vô địch 5 lần, Thái Lan một lần. Việt Nam có thành tích cao nhất là vị trí thứ 4 năm 2012 được tổ chức tại Kazakhstan.

Việt Nam từng đăng cai giải đấu 1 lần năm 2016 tại Vĩnh Phúc, năm đó Trung Quốc là nhà vô địch. Cúp bóng chuyền nữ châu Á gần nhất năm 2018 được tổ chức tại Nakhon Ratchasima của Thái Lan và Trung Quốc giành chức vô địch sau khi vượt qua Nhật Bản với tỷ số 3-0.

Kết quả bốc thăm Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022:

Bảng A: Trung Quốc, Hàn Quốc, Philippines, Việt Nam và Iran.

Bảng B: Nhật Bản, Thái Lan, Kazakhstan, Đài Bắc Trung Hoa và Australia.

TIN LIÊN QUAN

'Khắc tinh' của bóng chuyền nữ Việt Nam triệu tập 32 VĐV để giành vàng SEA Games 31

Mục tiêu của đội tuyển bóng chuyền nữ Thái Lan tại SEA Games 31 là bảo vệ tấm HCV.

Chủ tịch LĐ bóng chuyền Philippines chia sẻ tham vọng lớn

Chủ tịch Liên đoàn bóng chuyền Philippines Ramon Suzara kỳ vọng đưa bóng chuyền đảo quốc này có đẳng cấp cao hơn.

Bóng chuyền nữ Philippines chốt danh sách đi SEA Games 31, loại 2 'quái vật' khủng

14 cái tên của đội tuyển bóng chuyền Philipppines đi SEA Games 31 được công bố. Nhiều cái tên bị loại gây tranh cãi.

Bốc thăm chia bảng Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022: Việt Nam tránh được bảng tử thần

Việt Nam nằm ở bảng A tại Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022. Đây được đánh giá là bảng đấu nhẹ ký hơn bảng còn lại.

Bốc thăm chia bảng Cúp bóng chuyền nam châu Á 2022: Việt Nam có tham gia?

Cúp bóng chuyền nam châu Á 2022 được tổ chức tại Đài Bắc Trung Hoa. Có 12 đội tuyển bóng chuyền nam tham dự.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Sao bóng chuyền Philippines bị chỉ trích vì liên tiếp tổ chức giao lưu kiếm tiền

Theo thông tin từ một số cư dân mạng, số tiền phải bỏ ra để mua vé cho một buổi giao lưu cùng Wong thấp nhất là khoảng hơn 200 nghìn tiền VNĐ.

Bạn thân Thanh Thúy đau đớn bật khóc, rời sân vì chấn thương

Alyssa Valdez sinh năm 1993 là chủ công số 1 của bóng chuyền nữ Philippines nhiều năm liền.

Chuyền hai xuất sắc nhất Olympic Tokyo chia tay mùa giải sau chấn thương gây ám ảnh

Theo đó, chuyền hai người Mỹ Jordyn Poulter vừa gặp chấn thương ở đầu gối trong trận đấu với Bartoccini-Fortinfissi Perugia.

Tham vọng lớn, bóng chuyền Thổ Nhĩ Kỳ chi tiền khủng 'giật' người hùng của Serbia

Theo Volley News, LĐBC Thổ Nhĩ Kỳ đưa ra đề nghị hấp dẫn với 200.000 euro/năm cho đến năm 2024 sau khi kết thúc Olympic Paris.

'Mỹ nhân Thụy Điển' không ra sân, Zhu Ting 'làm mưa làm gió'

Scandicci đã vượt qua Imoco với tỷ số 3-0 đầy ấn tượng với công lớn thuộc về Zhu Ting.

Giovanni Guidetti được vinh danh giải thưởng lớn sau ồn ào chia tay bóng chuyền nữ Thổ Nhĩ Kỳ

Đây là một trong những giải thưởng thường niên và được mong chờ nhất của Thổ Nhĩ Kỳ.

Xuất hiện kỷ lục 'đáng sợ' ở giải bóng chuyền Vô địch quốc gia Trung Quốc

Nhiều người đăng băn khoăn liệu đây đã phải kỷ lục thế giới về số lần tấn công của một tay đập trong môn bóng chuyền hay chưa?

Những bí mật về cặp đôi huyền thoại bóng chuyền bãi biển thế giới

Misty May-Treanor và Kerri Walsh là cặp đôi huyền thoại của bóng chuyền bãi biển nữ thế giới.

Cất 'mỹ nhân Thụy Điển', đội bóng chuyền số 1 nước Ý vẫn bất bại

Đây cũng là chiến thắng thứ 12 liên tiếp của Imoco trong mùa giải năm nay.

Hai ngôi sao bóng chuyền Earving Ngapeth và Yoandy Leal bất ngờ bị kiện

Những cáo buộc dành cho hai tay đập nổi tiếng như hành động tác động bằng cú đá cũng như các cáo buộc về phân biệt chủng tộc.

Cúp FA
Round 2 Playoff
Stockport County
02:45
Charlton Athletic
Giao hữu quốc tế
Hertha Berlin
19:00
Eintracht Braunschweig
Sturm Graz
21:30
Nice
Crystal Palace
22:59
Trabzonspor
Cadiz
02:00
Manchester United
Cúp Liên đoàn Bồ Đào Nha
Vòng bảng
SC Farense
01:30
Maritimo
Rio Ave
03:30
Sporting CP
Serie B Italia
Vòng 16
Ternana
02:30
Cagliari
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 19
FC Cartagena
01:00
Villarreal B
SD Huesca
01:00
Andorra CF
Tenerife
03:00
Alaves
VĐQG Slovenia
Vòng 19
FC Koper
21:00
Tabor Sezana
Domzale
23:30
NK Publikum Celje
Hạng 2 Hy Lạp
Vòng 3
Apollon Smirnis
20:00
Olympiakos Piraeus B
Rouf FC
20:00
AE Kifisias
Indonesia Super League
Vòng 12
Dewa United FC
15:15
Arema Malang
Persik Kediri
18:15
Persib Bandung
England Continental Cup
Vòng bảng
Manchester United (nữ)
02:00
Everton FC (nữ)
Liverpool (nữ)
02:00
Manchester City (nữ)
Sheffield United (nữ)
02:30
Aston Villa (nữ)
England Conference North Division
Vòng 22
Kidderminster Harriers
02:45
Chester FC
Cúp nữ Châu Âu
Vòng bảng
FC Rosengard (nữ)
00:45
Benfica (nữ)
Lyon (nữ)
00:45
FC Zurich Frauen (nữ)
Bayern Munchen (nữ)
03:00
Barcelona (nữ)
Arsenal (nữ)
03:00
Juventus (nữ)
England Ryman(Isthmian) League Premier Division
Vòng 21
Bognor Regis Town
02:45
Cray Wanderers
Kingstonian
02:45
lewes
Brazil Paulista Women's League
Santos (nữ)
07:30
Sao Paulo/SP (nữ)
India Delhi Senior Division
Vòng
United Bharat FC
13:15
CISF New Delhi
Jaguar FC
16:00
Delhi United
Burundi League
Vòng 5
Magara Young Boys
20:00
Flambeau de l'Est
Primera Division de Colombiano-Apertura
Vòng
Deportivo Pereira
07:00
Dep.Independiente Medellin
VĐQG Oman
Vòng 12
Oman Club
19:40
Sohar Club
Dhufar
20:05
Al Oruba Sur
Alrstak
22:10
al bashaer
Albania Super Cup
KF Tirana
01:00
Vllaznia Shkoder
Georgia Cup
finals
Torpedo Kutaisi
22:00
Lokomotivi Tbilisi II
UAE Emirates Cup
Vòng 1
Ittihad Kalba
19:35
Al-Thaid
Al-Wasl
19:45
Masafi
Al Ahli(UAE)
22:30
Al Wehda(UAE)
Giải trẻ Đan Mạch
Vòng 1
Kobenhavn Reserve
21:00
Sonderjyske Reserve
Spain Primera Division RFEF
Vòng 15
AD Ceuta
00:00
UD San Sebastian Reyes
Cordoba
00:00
Pontevedra
Racing de Ferrol
00:00
CD Linares Deportivo
Fuenlabrada
00:00
Merida AD
CF Internacional De Madrid
00:00
Celta vigo b
Cultural Leonesa
00:00
C.D. San Fernando Isleno
CF Rayo Majadahonda
00:00
Real Madrid Castilla
Unionistas de Salamanca
00:00
AD Alcorcon
Algeciras
00:00
Real Balompedica Linense
Badajoz
00:00
Deportivo La Coruna
SD Amorebieta
01:00
Calahorra
Racing de Ferrol
01:00
CD Linares Deportivo
Cordoba
03:00
Pontevedra
Barcelona B
03:00
Eldense
Castellon
03:00
Numancia
CF Talavera de la Reina
03:00
Celta vigo b
Cultural Leonesa
03:00
C.D. San Fernando Isleno
Algeciras
03:00
Real Balompedica Linense
Spanish Bizkaia-Tercera Division
Ceuta B
22:00
Sevilla C
Huetor Tajar
02:00
Real Jaen CF
Wales FAW nam
Vòng 16
Holywell
02:30
Ruthin Town FC
Llandudno
02:30
Holyhead
Llanidloes Town
02:30
Penrhyncoch
Buckley Town
02:30
Mold Alexandra
Conwy Utd
02:30
Prestatyn Town FC
Newi Cefn Druids
02:30
Chirk AAA
Colwyn Bay
02:45
Gresford
Algerian Ligue Professionnelle 1
Vòng 13
Paradou AC
21:00
JS Saoura
USM Alger
21:00
CR Belouizdad
HB Chelghoum Laid
21:00
Biskra
CS Constantine
21:00
ASO Chlef
El Bayadh
21:00
ES Setif
Hanshely
21:00
MC Magra
JS kabylie
22:00
RC Arba
MC Oran
00:00
MC Alger
Israel Women First National
Vòng 8
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
01:30
AS Tel Aviv University (nữ)
CAF U-17 Championship
Groups(South)
Seychelles(U17)
00:00
Mozambique U17
Hạng nhì Tunisia
Vòng 6
Kalaa Sport
19:30
E.Gawafel.S.Gafsa
SC Moknine
19:30
CS.Hammam-Lif
Stade Gabesien
19:30
Esperance Sportive Zarzis
A.S Djerba
19:30
Sporting Ben Arous
Croissant Msaken
19:30
Jeunesse Sportive Omrane
E. M. Mahdia
19:30
S.S. Sfaxien
Italy Serie D Cup
Orvietana
20:30
Arezzo
Riccione
20:30
Bagnolese
Team Altamura
20:30
Cavese
ASD Seravezza Calcio
20:30
Prato
A.S.D. Bra
20:30
Ligorna
Montebelluna
20:30
US Adriese
Derthona
20:30
A.C. Crema 1908
Asd Pineto Calcio
20:30
Tolentino
Puteolana
20:30
Trastevere Calcio
A.S. Varese
20:30
Franciacorta
Arconatese
20:30
Giana
India League Division 1
Vòng 6
Rajasthan Club
18:00
Kenkre
Gokulam Kerala FC
20:30
Sudeva Moonlight FC
Montenegro Prva Crnogorska Liga
Vòng 19
Jedinstvo Bijelo Polje
22:59
FK Sutjeska Niksic
Jezero Plav
22:59
FK Rudar Pljevlja
Mornar
22:59
Decic Tuzi
Arsenal Tivat
22:59
OFK Petrovac
FK Iskra Danilovgrad
22:59
FK Buducnost Podgorica
Hạng 2 Ai Cập
Vòng
El Olympi
19:30
Al Hilal El Dabaa
El Mansoura
19:30
Egy Salloum
Abo Qair Semads
19:30
Ittihad Nabarouh
El Hammam
19:30
Ghomhoreyet Shebin
Pioneers Club
19:30
Al Majd
Sporting Alexandria
19:30
Dekernes
Israel Leumit League
Vòng 14
Hapoel Ramat Gan
00:30
Hapoel Umm Al Fahm
Hapoel Rishon Lezion
00:30
Kafr Qasim
Hapoel Acco
00:30
Maccabi Petah Tikva FC
Ironi Tiberias
00:30
AS Ashdod
Maccabi Ahi Nazareth
00:30
Hapoel Kfar Saba
Turkmenistan
Vòng 25
Sagadam FK
17:00
FC Ahal
Kopetdag Asgabat
17:00
FC Altyn Asyr
Italy Serie D
Vòng
Real Agro Aversa
20:30
Trapani
ASD Canicatti
20:30
ASD Paterno
US Mariglianese
20:30
FC Lamezia Terme
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 10
Shijiazhuang Kungfu
13:00
Nanjing City
Guangxi Baoyun FC
13:00
Qingdao Zhongneng
Xinjiang Tianshan Leopard
13:00
Bei Li Gong
Heilongjiang Lava Spring
13:00
Shanxi Chang An Athletic FC
Beijing BeiKong
13:00
Jiangxi Liansheng FC
Malta Women Division 1
Vòng 8
Mgarr (nữ)
02:00
San Gwann FC (nữ)
Hibernians (nữ)
02:30
Martal Method (nữ)
Ukraina
Vòng 14
Rukh Vynnyky
18:00
Chernomorets Odessa
Israel Ligat Al Toto Cup
13-14th Places
Sectzya Nes Ziona
00:00
Hapoel Haifa
Beitar Jerusalem
00:45
Hapoel Kiryat Shmona
Maccabi Tel Aviv
01:00
Hapoel Jerusalem
Maccabi Netanya
01:15
Hapoel Hadera
Hạng 3 Ý
Quarterfinals
Viterbese
20:30
Vicenza
Foggia
20:30
Catanzaro
ACD Virtus Entella
00:00
Renate AC
Padova
01:00
JuventusU23
Indonesia Division 1
Vòng
Kalteng Putra FC
18:30
Putra Delta Sidoarjo FC
Northern German state premier league - bayern
SC Charlottenburg
01:30
Berliner SC
Ivory Coast Premier Division
Vòng
ASEC MIMOSAS
01:00
LYS Sassandra
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 12
Catgas Energia Futsal
02:30
Rios Renovables Ribera Navarra Futsal
England Southern Premier League
Vòng 16
Tiverton Town
02:45
Hayes Yeading United
Truro City
02:45
Beaconsfield SYCOB
Harrow Borough
02:45
Hartley Wintney
Bahraini Premier League
Vòng 6
Al-Hadd
21:30
Al-Riffa
Al-Muharraq
22:30
Al-Budaiya
Al-Hala
00:30
Sitra
VĐQG Séc
Vòng bảng
Sparta Praha B
16:30
FK Graffin Vlasim
Viktoria Zizkov
19:00
Slovan Liberec
Premier League International Cup
Vòng bảng
Wolverhampton U21
02:00
Valencia CF Mestalla
VĐQG Ai Cập
Vòng 6
Pyramids FC
19:45
El Mokawloon El Arab
Pharco
19:45
El Daklyeh
Ghazl El Mahallah
22:00
EL Ahly
Talaea EI-Gaish
00:00
Zamalek
Cúp quốc gia Romania
Vòng 5
Alexandria
19:00
ACS Dumbravita
Arges
22:00
CS Universitatea Craiova
Hermannstadt
22:00
Chindia Targoviste
CS Ocna Mures
22:00
FC Maramures Baia Mare
Farul Constanta
01:00
CFR Cluj
Universitaea Cluj
01:00
Rapid Bucuresti
Uganda Premier League
Vòng
Blacks Power FC
20:00
SC Villa
Ma Lu
20:00
Gaddafi FC
Vipers
20:00
Onduparaka FC

Tin thể thao mới nhất

Lịch thi đấu bóng chuyền