Lê Quang Liêm lọt vào tứ kết Generation Cup 2022, tái ngộ Hans Niemann

Quang Liêm giành kết quả vừa đủ ở ngày thi đấu thứ tư để lọt vào tứ kết Generation Cup trong khuôn khổ Champions Chess Tour 2022.

Cụ thể, trong ngày thi đấu thứ tư, Quang Liêm hòa Jan-Krzysztof Duda và Boris Gelfand ở 2 lượt đấu đầu tiên. Ở trận cuối, anh thua kỳ thủ Mỹ Christopher Woojin Yoo, người có hệ số elo thấp nhất giải. Tuy nhiên, kết quả này là đủ để Liêm đứng hạng 6, qua đó có mặt ở tứ kết.

Lê Quang Liêm lọt vào tứ kết Generation Cup 2022, tái ngộ Hans Niemann - Ảnh 1
Lê Quang Liêm lọt vào tứ kết Generation Cup 2022, tái ngộ Hans Niemann - Ảnh chụp màn hình

Trong các ván này, Liêm và Duda chủ động hòa nhau, nhưng kỳ thủ Việt Nam bất lực trong việc giành chiến thắng trước lão tướng Boris Gelfand. Ở ván cuối, Liêm và Christopher Woojin Yoo thi đấu đôi công, và tay cờ người Việt Nam thiệt quân sớm nên thua cuộc.

Sau 4 ngày, Liêm có 5 chiến thắng, 7 trận hòa và 2 trận thua, giành tổng cộng 22 điểm và đứng vị trí thứ sáu bảng xếp hạng, Sau Magnus Carlsen, Jan-Krzysztof Duda, Hans Niemann, Rameshbabu Praggnanandhaa… Ở tứ kết, anh sẽ gặp lại Hans Niemann, người đã thua Liêm ở 2 trận đấu gần nhất.

Hans Niemann là kỳ thủ người Mỹ nổi tiếng khi làm streamer kể từ năm 2020. Anh được mời tham dự nhiều giải siêu cờ online, nhưng gần đây vướng vào lùm xùm ‘nghi án gian lận’. Cụ thể, người đang có hệ số elo cao nhất thế giới Magnus Carlsen bỏ giải Sinquefield Cup sau khi thua Niemann để ám chỉ anh gian lận. Tại Generation Cup 2022, kỳ thủ người Na Uy xin thua sau 2 nước đi.

Generation Cup là giải đấu chặng thường thuộc hệ thống Champions Chess Tour. Hiện Liêm đang có 84 điểm sau 4 chặng ở Champions Chess Tour mùa 2022, đứng thứ tư trên bảng xếp hạng. Tất cả các kỳ thủ còn lại trong top 5 đều đã dự 5 giải.

TIN LIÊN QUAN

Lê Quang Liêm, Lê Tuấn Minh dừng bước ở vòng 1 giải Cờ vua Vô địch thế giới trực tuyến

Quang Liêm và Tuấn Minh không thể vượt qua các đối thủ ở trận đối đầu thuộc vòng 64 kỳ thủ mạnh nhất tại giải Cờ vua Vô địch thế giới trực tuyến (Chess.com Global Championship), qua đó rời cuộc chơi ngay sau ván đấu đầu tiên.

Lê Quang Liêm bứt phá ở Generation Cup, Carlsen chủ động thua Niemann

Sau ngày thi đấu đầu tiên không suôn sẻ, Quang Liêm thắng 3 trên 4 ván ở ngày thi đấu thứ hai tại Generation Cup 2022.

Lê Quang Liêm lọt vào top 3 Generation Cup 2022

Kỳ thủ số 1 Việt Nam tiếp tục có ngày thi đấu ấn tượng khi lọt vào top 3 Generation Cup 2022, chặng thường của Champions Chess Tour 2022 với 2 trận thắng và 2 trận hòa.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

VĐV người Trung Quốc vừa hút thuốc lá vừa chạy marathon trong 3 tiếng rưỡi

Điền kinh 15/11/2022

Một người đàn ông 50 tuổi đã gây chú ý khi hoàn thành cuộc thi marathon ở Kiến Đức, Trung Quốc trong khi vẫn hút thuốc trong suốt nội dung chạy cự ly 42 km.

Kevin Magnussen giành pole ở GP Brazil sau buổi đua thử ‘hỗn loạn’

Đua xe 12/11/2022

Tay đua người Đan Mạch Kevin Magnussen có lần đầu tiên giành pole sau hơn 100 lần đua cho đội F1 Haas, trong khi nhiều đối thủ phải vất vả trong điều kiện trời mưa.

Doanh nhân người Mỹ trúng 74 triệu USD nhờ đặt cược một trận đấu bóng chày

Jim McIngvale, một danh nhân 71 tuổi thắng cược lên tới 75 triệu USD nhờ trận tranh ngôi vô địch giải bóng chày World Series 2022 giữa Houston Astros và Philadelphia Phillies.

'Nữ hoàng' Lê Tú Chinh tiếp tục bỏ lỡ Đại hội thể thao toàn quốc 2022

Điền kinh 02/11/2022

Sau khi lỡ hẹn với SEA Games 31 vì chấn thương, "nữ hoàng tốc độ" Lê Tú Chinh sẽ không thể tham dự tiếp Đại hội thể thao toàn quốc năm nay vì lý do tương tự.

Thái Lan có nữ golf thủ 19 tuổi xếp hạng số 1 thế giới

Atthaya Thitikul đã đi vào lịch sử golf Thái Lan khi trở thành tay golf nữ số một thế giới. Cô là nữ VĐV thứ 2 của Xứ sở Chùa vàng làm được điều này và là người trẻ thứ 2 trong lịch sử (19 tuổi).

Lại Lý Huynh vô địch cờ tướng thế giới nội dung cờ nhanh cá nhân

Kỳ thủ Lại Lý Huynh đánh bại Phùng Gia Tuấn (Hồng Kông) để giành tấm HCV nội dung cờ nhanh cá nhân nam ở giải vô địch cờ tướng thế giới 2022.

Việt Nam xếp trên Trung Quốc, giành HCV đồng đội giải Vô địch cờ tướng thế giới 2022

Các kỳ thủ nam Việt Nam giành HCV đồng đội và HCĐ cá nhân ở giải Vô địch cờ tướng thế giới 2022 diễn ra tại Malaysia từ ngày 24/10. Trong khi đó, nhóm các kỳ thủ trẻ cũng có thêm 3 tấm HCV khác.

Tuyển thể dục dụng cụ Việt Nam lại không thể dự giải thế giới vì trục trặc giấy tờ

Đội tuyển thể dục dụng cụ (TDDC) Việt Nam sẽ không thể sang Liverpool (Anh) tham dự giải vô địch thế giới năm 2022 do vấn đề về giấy tờ.

Xạ thủ Trịnh Thu Vinh tuột vé tranh suất dự Olympic ở giải bắn súng thế giới

Ở giải bắn súng vô địch thế giới 2022, Trịnh Thu Vinh là xạ thủ Việt Nam có thành tích gần nhất với vòng chung kết nội dung để tranh vé dự Olympic Paris 2024.

Mỹ nữ làng golf ‘đốt cháy’ Halloween khi cosplay Cammy của Street Fighter

Paige Spiranac khiến người hâm mộ cảm nhận được sức nóng của Halloween khi cosplay cô nàng Cammy vô cùng gợi cảm của dòng game Street Fighter.

Cúp FA
Round 2 Playoff
Gillingham
02:15
Dagenham Redbridge
Giao hữu quốc tế
Reims
22:00
Sochaux
Arsenal
22:30
Lyon
Getafe
00:00
Chivas Guadalajara
Elche
02:15
Leeds United
Cúp Liên đoàn Bồ Đào Nha
Vòng bảng
Feirense
23:30
Santa Clara
GD Chaves
02:00
FC Porto
Serie B Italia
Vòng 16
Parma
18:30
Benevento
Perugia
21:00
Spal
Cittadella
21:00
Bari
Cosenza Calcio 1914
21:00
Brescia
Modena
21:00
Venezia
Genoa
21:00
SudTirol
Reggina
21:00
Frosinone
Pisa
00:00
Ascoli
Palermo
02:30
Como
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 19
Burgos CF
20:00
Eibar
CD Lugo
22:15
Sporting Gijon
Levante
00:30
Ponferradina
Ibiza Eivissa
00:30
Racing Santander
Malaga
03:00
Granada CF
VĐQG Slovenia
Vòng 19
NK Olimpija Ljubljana
23:30
NK Mura 05
Hạng 4 Anh
Vòng 8
Grimsby Town
02:45
Crewe Alexandra
Ethiopia Premier League
Vòng
Ethiopian Coffee
20:00
Hadiya Hossana
Welkite Ketema
22:59
Ethiopian Insurance FC
Indonesia Super League
Vòng 13
PSS Sleman
15:15
Madura United
PSM Makassar
15:15
Persita Tangerang
Bali United
18:15
Bhayangkara Surabaya United
England Continental Cup
Vòng bảng
Sunderland (nữ)
02:30
Leicester City (nữ)
Bangladesh Premier League Women
Vòng
Uttara FC (nữ)
14:00
Kumilla Utd (nữ)
Cúp nữ Châu Âu
Vòng bảng
Vllaznia Shkoder (nữ)
00:45
Paris Saint Germain (nữ)
VfL Wolfsburg (nữ)
00:45
Roma CF (nữ)
Real Madrid (nữ)
03:00
Chelsea FC (nữ)
St. Polten (nữ)
03:00
Slavia Praha (nữ)
Rwanda
Vòng
AS Kigali
22:59
APR FC
Brazil Paulista Women's League
Ferroviaria SP (nữ)
07:30
Palmeiras SP (nữ)
Azerbaijan Cup
Vòng 1
Zira FK
21:00
FC Neftci Baku
FK Kapaz Ganca
21:00
Turan Tovuz
Sabail
21:00
Sabah FK Baku
Hạng 2 Senegal
Vòng
Demba Diop
23:30
Thies FC
Oslo FA
23:30
HLM
US Ouakam Dakar
23:30
Jamono Fatick
VĐQG Oman
Vòng 12
Sur Club
19:30
Al Ittehad Salalah
Al-Msnaa
21:30
Al-Nahda Muscat
Scotland Bells Challenge Cup
Quarterfinals
Falkirk
02:45
Dundee
Israel C League
Vòng
Hapoel Segev Shalom
22:30
Maccabi Beer Sheva
Liga Nacional de Guatemala
Vòng
CSD Municipal
09:00
Antigua GFC
UAE Emirates Cup
Vòng 1
Al Ain
19:45
Dabba Al-Fujairah
Banni Yas
19:45
Masfut
Al Arabi(UAE)
22:30
Ajman
Al Oruba (UAE)
22:30
Khor Fakkan
Uganda Division 2
Vòng
Soroti FC
20:00
FC Calvary
Kaaro Karungi FC
20:00
NEC FC Bugolobi
Northern Gateway FC
20:00
Lugazi Municipal FC
Boma Young FC
20:00
Jinja North FC
Luweero United
20:00
Uganda Police FC
Airtel Kitara FC
20:00
Ndejje University
Spain Primera Division RFEF
Vòng 15
AD Ceuta
18:00
UD San Sebastian Reyes
Baleares
18:00
SD Logrones
UE Cornella
22:00
Real Murcia
CD Alcoyano
00:00
Athletic Bilbao B
Sabadell
00:45
Real Union Irun
Osasuna B
02:00
Gimnastic Tarragona
Spanish Bizkaia-Tercera Division
Viveiro CF
18:00
CF Alondras
CD Bullense
18:00
Alcantarilla
Torredonjimeno
18:00
Atletico Porcuna CF
Gran Pena
18:00
Rapido de Bouzas
Racing Villalbes
18:00
CD Barco
AD Cartaya
18:00
CD Gerena
Almeria B
18:00
Motril
Arenas Armilla
18:00
CD El Palo
Conil CF
18:00
Cordoba B
Malaga B
18:00
UD Torre del Mar
CD Rota
18:00
Coria CF
Silva SD
18:15
CSD Arzua
CD Huracan Melilla
18:45
UD Marbella
Racing Rioja B
22:00
CDFC La Calzada
Casalarreina
22:00
Tudelano
CA Antoniano
22:30
CD Pozoblanco
CF Peralada
22:30
UE Rapitenca
Atletico Arteixo
22:59
CD Estradense
CD Choco
22:59
Arosa SC
Bollullos CF
22:59
Xerez Deportivo
UD Somozas
22:59
Paiosaco
UD Ourense
22:59
Deportivo La Coruna B
CD Torreperogil
23:30
Maracena
Atletico Espeleno
00:00
Puente Genil
Lucena CF
00:00
Ayamonte CF
Malaga City
00:00
CD Huetor Vega
Georgia Primera Division
Vòng
FC Gagra
16:00
Spaeri FC
CRC C
Semifinals
Herediano
09:00
Alajuelense
Israel Women First National
Vòng 8
Ironi Ramat Hasharon (nữ)
22:20
Maccabi Hadera (nữ)
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
00:30
AS Tel Aviv University (nữ)
Hapoel Petah Tikva (nữ)
01:30
Hapoel Beer Sheva (nữ)
Maccabi Emekheifer (nữ)
01:30
Hapoel Jerusalem (nữ)
Northern Ireland Reserve League
Vòng
Coleraine Reserves
01:45
Ballymena Utd Reserves
India League Division 1
Vòng 6
Aizawl FC
15:30
Neroca
Trau FC
18:00
Minerva Academy
Hạng 2 Ai Cập
Vòng
El Alominiom
19:30
Fayoum
Kima Aswan
19:30
Tamiya Youth Center
Misr Elmaqasah
19:30
Nasr Taadeen
Al Madina Al Monawara SC
19:30
Telephonaat Bani Suweif FC
Raviena
19:30
Mallawi SC
Israel Leumit League
Vòng 14
Hapoel Natzrat Illit
00:30
Bnei Yehuda Tel Aviv
Hapoel Petah Tikva
00:30
Hapoel Afula
Ironi Nir Ramat HaSharon
00:30
Maccabi Kabilio Jaffa
Portugal Champions NACIONAL Juniores A 2
Vòng
FC Famalicao U19
22:59
Braga U19
Pacos Ferreira U19
22:59
Gondomar U19
Gil Vicente U19
22:59
Vizela U19
Rio Ave U19
22:59
Anadia FC U19
Casa Pia AC U19
22:59
SC Uniao Torreense U19
Academica Coimbra U19
22:59
Vitoria FC Setubal U19
Nacional U19
22:59
Vilafranquense U19
Belenenses U19
22:59
GD Estoril-Praia U19
Boavista U19
22:59
Vitoria SC Guimaraes U19
Benfica U19
22:59
Maritimo U19
Tondela U19
22:59
FC Porto U19
Sporting Lisbon U19
22:59
Alverca U19
Libyan Premier League
Vòng 7
Al Sadaqa FC
20:00
Al-Nasr Benghazi
Angola Girabola League
Vòng 6
Desportivo Huila
21:30
Primeiro de Agosto
Israel Ligat Al Toto Cup
11-12th Places
Ashdod MS
00:00
Maccabi Bnei Raina
Hapoel Beer Sheva
01:00
Hapoel Tel Aviv
Maccabi Haifa
01:15
Hapoel Bnei Sakhnin FC
Malta First Division League
Vòng 13
Attard
20:00
St. Andrews
Fgura United
20:00
Vittoriosa Stars
Lija Athletic
22:30
San Gwann
Naxxar Lions
22:30
Melita FC Saint Julian
Holland Eredivisie Women's
Vòng 11
ADO Den Haag (nữ)
01:30
Feyenoord Rotterdam (nữ)
Northern German state premier league - bayern
SC Nienstedten
01:30
FC Alsterbruder
Ấn Độ Super League
Vòng 10
Mohun Bagan(Ind)
21:00
Jamshedpur FC
Armenia Premier League
Vòng 17
Shirak
19:00
FC Noah
Ararat Yerevan
21:00
BKMA
Bahraini Premier League
Vòng 6
Manama Club
21:30
Bahrain SC
East Riffa
22:30
Al-Ahli(BHR)
Al-Shabbab
00:30
Al Khaldiya
Nicaragua Apertura league
Vòng
Walter Ferretti
03:00
Diriangen
VĐQG Ai Cập
Vòng 6
Enppi
19:45
Haras El Hedoud
Smouha SC
19:45
Aswan
Kokakola Cairo
22:00
Al-Ittihad Alexandria
Ceramica Cleopatra FC
00:00
Ismaily
Cúp quốc gia Romania
Vòng 5
CS Mioveni
01:00
UTA Arad
FC Otelul Galati
01:00
Gloria Buzau
FC Botosani
01:00
FC Steaua Bucuresti

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá